Hạng B2
17/7/04
135
0
16
Hà Nội
Chào bác sỹ! Phiền bác sỹ bắt mạch giúp con vợ già nhà em với. Triệu chứng như sau:
1. Kính chắn gió đi ngược nắng bị chói hoa mắt nhìn đường rất lóa. Bình thường nhìn trên mặt kính có những hoa văn như bảy sắc cầu vồng.
2. Đèn pha bật lên mà cứ như đèn cốt, lờ mờ như quáng gà (đèn zin chưa thay thế)
3. Nhân tiện bác cho em hỏi nếu muốn chế thêm kính điện và trợ lực thì có nên không, có ảnh hưởng gì tới việc điều khiển xe không. Nếu được thì thiệt hại bao nhiêu thì chấp nhận được. (Bác nào biết chỉ cho em chỗ làm thì tốt quá)
Cảm ơn bác sỹ cùng các bác trong pho dum nhiều.
À quên! Vợ em tên là Mazda 323 sinh năm 1995. Mới một đời chồng. Chưa từng ra đứng đường (taxi). Cưới hỏi mất 105 triệu có bị hớ không các bác. Trước nhiều bác khuyên không nên lấy nhưng em mới chỉ lo được tầm tiền đó nên đành rước về tạm sau chán thì cho chú khác đổ vỏ.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
RE: Bác sỹ đẹp trai tốt bụng ơi!!! Chói quá, tối quá

Có thể kính của xe bác bị đánh bóng vài lần rồi nên mất lớp tráng ngòai cùng, lớp này có nhiều tác dụng trong đó cả tính năng chống lóa cho người lái...Cũng có thể là do chủ trước đã thay tấm kính truớc không đạt chất lượng nên bị hiện tượng như bác nói...
Đèn xe tối có thể do 2 nguyên nhân, thứ nhất là do điện bị yếu nên bóng đèn không họat động hết công suất, thứ nhì là chóa đèn hư cũ hay bị xi lại nên không bảo đảm hội tụ ánh sáng...
Việc lên kính điện thì rất nhiều người đã làm, không sao cả bác ạ, kể cả những xe đời rất cao (Corolla J, body Altis chẳng hạn!) cũng thường làm, miễn là nhớ thiết kế 1 cầu chì cho an toàn là được.
Giá cả thì còn tùy là người thợ dùng bộ "compa" nào cho bác, nếu đúng theo xe mazda thì sẽ mắc hơn chế từ các bộ COmpa của To hay Nis sang...Đặc biệt trên thị trường bây giờ hình như đang có lọai lắp thẳng vào bộ COmpa zin qua cái tay quay cũ, rất gọn và tiện lợi, chỉ cần cố định được bộ môto và đi dâu điện là xong...! Tiếc cái là em chưa tìm hiểu kỹ xuất xứ cũng như nơi bán của bộ này...!
Giá xe bác như vậy là rất OK, không hề đắt đâu với tình trạng xe đừng bị đâm đụng hay máy móc quá tệ.... CHúc bác vui !:D

Hạng B2
17/7/04
135
0
16
Hà Nội

Úi giời ơi may quá. Em lên mạng hơn hai tiếng rồi, đã định tắt máy đi thì "tóm" được bác. Cảm ơn bác nhiều. Bác cho em hỏi nếu thay kính chắn gió loại xịn và chóa thì bi nhiêu. Có cần làm gì cho đảm bảo không. Còn lắp thêm trợ lực thì sao bác?

Hạng C
22/7/04
965
20
18
48

Trích đoạn: rungtung

... Kính chắn gió đi ngược nắng bị chói hoa mắt nhìn đường rất lóa. ....

Hình như đó là tật của M323 đời 95. CQ tui có một chiếc , chạy cũng bị loáng quáng như vậy. Trần xe thì kêu lùng bùng chạy đường xấu thì ù cả tai luôn.

Hạng B1
20/9/03
50
0
0
Sài Gòn - Vietnam

nhân tiện đây cho em hỏi "ké" với, kính xe em cũng bịnh gần giống vậy, đi đường trời mưa dù nhỏ hay lớn gạt nước kiểu nào cũng chỉ có thể thấy mờ mờ nhân ảnh phía trước, phải vừa chạy vừa... đoán [&:] Có chất gì xịt vô kính để sau mỗi nhát gạt có thể cho ra 1 tầm nhìn sáng sủa không bác sĩ? Em đã thử dùng nước rửa kính đổ vô bình nước rửa kính xe rồi xịt lên nhưng đâu vẫn vào đấy. Lúc mới mua xe thì khác, gặp mưa gạt qua một cái là kính trong suốt luôn, giờ phải chờ trời... tạnh mưa chạy 1 đoạn kính khô mới trong lại [:'(]

Hạng B2
12/8/04
304
1
0

Nếu bác ở thành phố thì bác có thể chạy ra khu Dân Sinh, đối diện chợ Dân Sinh hay An Dương Vương đều có hết