Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
14/5/08
2.538
21.734
113
Công ty Đất Lành đang đề xuất làm căn hộ 20m2 với chi phí trong khoảng giá 300triệu và theo những phản hồi của Bộ Xây Dựng thì Bộ đang có vẻ xuôi xuôi muốn bật đèn xanh. Theo em nghĩ nếu mô hình căn hộ này được đồng ý thì sẽ có ảnh hưởng lớn đến thị trường BĐS, tức là có ảnh hưởng đến anh em chúng ta.

Em muốn nghe ý kiến của những người đầu tư như anh em chúng ta, cái lợi cũng như cái hại. Bữa trước cũng có 1 thread tương tự ở CNL nhưng rồi bị xóa mất.

Ý kiến của em thì em không ủng hộ mô hình này vì chắc chắc NN không quản lý nổi và lại dẫn đến khu ổ chuột trên không, quá tải hạ tầng và gây ra nạn kẹt xe quanh các khu nhà này.

Nhưng cơ hội đầu tư thì rất tốt do nhu cầu thị trường cực lớn.

Hạng D
27/4/09
1.535
8
38
50
Ủa sao lại 20. E nghe nói là đệ trình dự án 30-40m2 mà
. Mô hình học từ mã lai !

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
154.924
113
www.phindeli.com
Mình ủng hộ hay ko cũng vậy thôi ...

Bên HongKong có nhiều căn hộ còn nhỏ hơn, chỉ khoảng 10m2, chất lượng sống tồi tệ, nhưng nó vẫn tồn tại.

Hạng C
5/2/09
821
1.454
93
44
nếu mô hình này ra thì các CCCC sẽ giảm giá thảm hại các bác nhỉ??? thôi thì cho nó về giá trị thật của nó đi để cho bà con còn có cái chuồng của mình để chui ra chui vô chứ! cứ đi thuê đi mướn hoài sao???

Hạng D
25/3/05
3.982
34
38
53
HCM city
thật ra cái này là không nên , biết là nó rẻ sẽ hút thị trường nhưng vô tình môi trường sống tiêu chuẩn bị hạ thấp không đồng bộ với quy hoạch đô thị hóa hiện đại hóa hạ tầng xã hội. Dưới góc nhìn nhà đầu tư , dĩ nhiên đất lành có cơ sở để lám vì mục đích chính là lợi nhuận, bộ xây dựng phải cân đối giữa lợi nhuận và hệ quả xã hội mà quyết , theo ý kiến chủ quan của em thì căn hộ thu nhập thấp nên xác định khoảng 60 mét vuông và có sự hỗ trợ qua ngân hàng , bất cứ mô hình nào cũng thất bại nếu hình thức thanh toán ko linh hoạt và ko qua ngân hàng giúp vốn vì người thu nhập thấp thu nhập khoảng 10 triệu 1 tháng cần phải vay ngân hàng trong 20 -30 năm mới trả xong.

Hạng D
25/3/05
3.982
34
38
53
HCM city
cho thuê thì nó lại thành khách sạn hoặc service apartment lại phải xin chủ trương , hiện tại em biết trong trung tâm TP có khoảng 5 miếng đất vàng diện tích từ 2000m2 trở lên nhưng vẫn chưa triển khai được mặc dù đã mua và đóng thuế đất đã lâu do muốn chuyển đổi mục đích từ cao tầng văn phòng cho thuê sang căn hộ cho thuê và bán 50 năm nhưng vẫn chưa được chỉ đạo từ UBND TP, mà xây cao ốc văn phòng bây giờ là thua , cung vượt cầu, giá cho thuê giảm the thảm , các cao ốc để trống rất nhiều.

Hạng D
14/5/08
2.538
21.734
113
Nếu mà việc xây này được triển khai hàng loạt thì xem như chính sách giãn dân, xây Metro, bù lỗ bus tuyến đường dài là phá sản. Dân đều tập trung chen chúc trong nội thành và em cũng sẽ mua 1 căn, ở chật 1 chút nhưng không gian thoáng đãng, an ninh, có cây xanh quan trọng là đi làm gần.

Mấy bác có vợ rồi cũng sẽ cố kiếm 1 căn cho phòng nhì, trưa có chổ chạy ra chạy vô, tính kỹ rẻ hơn khách sạn mà lại xem như 1 khoản đầu tư đáng giá.

Không chừng giá lại tăng vọt, không còn chổ cho dân nghèo.

Last edited by a moderator:
Hạng D
15/2/08
1.553
65
48
53
tuando nói:
Mình ủng hộ hay ko cũng vậy thôi ...

Bên HongKong có nhiều căn hộ còn nhỏ hơn, chỉ khoảng 10m2, chất lượng sống tồi tệ, nhưng nó vẫn tồn tại.

HK nó khác bác ạh, đất chật người đông thật sự, ko làm ko được. Giờ phản đối hay ko cũng vô hiệu, quan trọng là bước đi của chúng ta sẽ thế nào đây, nó mà ra căn 30m2-40m2 giá 300-400, cỡ nào em cũng vay NH làm vài căn, gì chứ giá này thì thanh khoản quá tốt, mỗi căn lời chừng vài chục tr cũng ok rồi. Nhưng em chỉ sợ chủ trương giới hạn gì đó, nhưng mà rào nào cũng có cách leo, luật nào cũng có cách lách. :D

Hạng D
25/3/05
3.982
34
38
53
HCM city
nên nhớ thu nhập thấp , bác thu nhập cao quá , thuộc hàng đại gia nó ko cho mua đâu .

Status
Không mở trả lời sau này.