Hạng D
17/10/19
1.961
2.762
113
24
Bến Tre
www.facebook.com
Chỉ sau vài tháng giãn cách, trên các hội nhóm và diễn đàn xe ô tô đã bắt đầu xuất hiện những bài viết “kêu trời” về vấn đề chuột làm ổ và phá hoại xe ô tô do để lâu ngày không chạy. Em đã tổng hợp lại một số phương pháp hiệu quả nhất để giúp các bác đuổi và ngăn chặn được bọn gặm nhấm này làm tổ trên xe.

Khác với bình ắc quy ô tô khi để lâu ngày chỉ có thể ảnh hưởng đến việc đề nổ máy, lũ chuột có thể phá hỏng bất kỳ chi tiết nào mà chủ xe không ngờ tới. Phổ biến nhất vẫn là cắn dây điện, dây curoa, bọc ghế thậm chí đục lỗ và nhai dây đai an toàn hay các phần nhựa của xe. Đơn cử như một chủ xe MG HS chia sẻ dưới đây:

DẤU HIỆU NHẬN BIẾT Ô TÔ CÓ CHUỘT

Nếu không phát hiện sớm và phòng ngừa, chủ xe sẽ phải gánh những thiệt hại nặng nề về mặt tiền bạc do phải sửa hàng tá thứ trên xe, thậm chí có thể gặp nguy hiểm về tính mạng nếu chẳng máy xe gặp trục do chuột cắn dây điện gây tóe lửa hay nhai đường ống nhiên liệu.

Vì vậy việc đầu tiên các bác cần làm ngay bây giờ là chạy ra xe của mình và kiểm tra xe có các dấu hiệu bất thường nào trong 3 dấu hiệu sau đây không:

1. Có mùi hôi thối bốc ra từ xe

Mở nắp capo hoặc vào xe mà thoang thoảng mùi phân hoặc nước tiểu chuột thì chắc chắn chuột làm tổ trong ô tô từ lâu.

Ngoài tập tính gặm nhấm, chuột còn dùng phân, nước tiểu để đánh dấu lãnh thổ. Vừa đặt chân đến xe ô tô, theo thói quen chuột sẽ lập tức phóng uế.

2. Có rác vụn xuất hiện trong khoang máy, cốp hoặc sàn xe

Chuột làm tổ trong ô tô sẽ thu nhặt rác từ bên ngoài vào xe. Các loại rác này được chuột cắn nhỏ và dồn thành từng đống. Nhớ kiểm tra cả hốc lấy gió, tụi nó tha tận vào trong đó!

Đây là một trong những bước đầu tiên để chuột làm tổ. Nếu không nhanh chóng “tiễn” chúng, chúng sẽ sinh con đàn cháu đống lên xe của các bác.

3. Xe gặp trục trặc hệ thống điện

Xuất hiện tình trạng như đèn không sáng, còi không phát ra tiếng, cần gạt mưa không hoạt động,…Các bác cũng nên nghĩ đến trường hợp chuột đã vào khoang máy ô tô.

Những dây dẫn của các thiết bị trên dễ bị chuột tấn công nhất. Nếu như không có những va chạm hay trục trặc gì trong khoang máy thì đây là dấu hiệu rõ rệt nhất về sự có mặt của chuột.

Các bác đã kiểm tra rồi chứ? Và dù có hay không có các dấu hiệu trên, đề phòng sớm vẫn hơn. Vì thế, dưới đây là một số cách các bác có thể áp dụng để loại bỏ chuột ra khỏi ô tô và không cho chúng cơ hội quay lại.

PHƯƠNG PHÁP PHÒNG CHỐNG CHUỘT LÀM TỔ VÀ PHÁ HOẠI Ô TÔ

1. Dùng long não

Một phương pháp chống chuột mà em thấy nhiều bác chia sẻ trên các hội nhóm đó là dùng long não. Các bác có thể để 1-2 gói long não trong xe (1 trong khoang máy và 1 trong khoang lái) và vài viên dưới gầm xe. Với giá thành rẻ lại dễ tìm, đây cũng là phương pháp được khá nhiều bác tài lựa chọn.

2. Dùng lưới chống chuột

Các bác sẽ nghe nhiều bác tài dùng lưới bịt kín các chỗ chuột có thể chui vào trên xe. Tuy nhiên cách làm này khá tốn thời gian và công sức.

Cũng với tấm lưới này, đã có một Oser từng chia sẻ phương pháp khác đỡ tốn sức hơn đó là cắt tấm lưới xen kẽ để tạo thành các “cây chông” hướng lên, đặt tấm lưới này bên dưới gầm xe để chuột không có cơ hội tiến gần đến gầm xe.

Tuy nhiên để hiệu quả hơn, có lẽ người dùng sẽ cần 1 tấm lưới to hơn trong hình bởi chuột còn có thể bò vào từ hốc bánh xe!

2. Sử dụng chai xịt phủ chống chuột

Chai này các bác có thể mua trên Shopee, giá dao động từ 150-200.000 đồng tùy thương hiệu. Sau khi mua về các bác chỉ cần xịt vào các chi tiết nhựa, cao su, dây điện, giắc điện. Dù không hoàn toàn ngăn được chuột tới gần xe nhưng sẽ khiến chúng khó chịu và không thể gặm nhấm các chi tiết này.

3. Máy đuổi chuột

Ngoài chai xịt phủ chống chuột, một phương pháp khác các bác có thể đặt mua trên mạng nữa đó là máy đuổi chuột. Nguyên lý hoạt động của máy này là phát ra tần số nằm ngoài ngưỡng nghe thấy của con người nhưng lại là một âm thanh ác mộng đối với lũ chuột. Thiết bị cũng sẽ tự động thay đổi liên tục các tần số để chuột không bị “nhờn” với âm thanh này.

Nhà bán lẻ cho biết không có chuyện mới dùng mà chuột chạy đi hết. Nếu chuột ít sẽ phải mất từ 2-3 ngày. Trong khi chuột quá nhiều sẽ mất từ 10-20 ngày. Bên cạnh đó, loại thiết bị này chưa đủ mạnh để đuổi chuột cống lớn!

Giá thiết bị dao động từ 200-500.000 đồng.

4. Dọn vệ sinh sạch sẽ khoang lái

Một môi trường không sạch sẽ sẽ là chỗ trú ẩn lý tưởng cho chuột. Các bác nên dọn vệ sinh rác vụn ở các ngóc ngách trong khoang cabin, gầm ghế, hộc để đồ, sàn xe.

Theo quan điểm của em, chỉ nên dùng các phương pháp phòng vệ chuột hơn là các phương pháp tiêu diệt như sử dụng thuốc diệt chuột. Bởi chúng ta không biết khi nào chuột ăn phải thuốc và chết để lo “hậu sự”. Chính việc này sẽ gây bốc mùi và mất vệ sinh chưa kể mầm bệnh cho chiếc ô tô.

Các bác đang áp dụng phương pháp chống chuột nào? Mời các bác chia sẻ thêm bên dưới để mọi người cùng tham khảo.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
24/8/07
1.661
2.706
113
cách khác mình ko biết thế nào, chứ dùng cái máy đuổi chuột gì ấy, thì tụi nó lại chuôi vào xe nhiều hơn, làm như cái tần số đó kích thích thêm mấy con chuột mới tham gia...

nói chung ko hiệu quả và ko nên dùng...cách ấy

Hạng B2
23/1/13
216
234
43
cách khác mình ko biết thế nào, chứ dùng cái máy đuổi chuột gì ấy, thì tụi nó lại chuôi vào xe nhiều hơn, làm như cái tần số đó kích thích thêm mấy con chuột mới tham gia...

nói chung ko hiệu quả và ko nên dùng...cách ấy
tý said: ở đây có party ae chúng ta cùng quẩy nào!!!

Hạng F
20/9/14
6.378
13.966
113
TP HCM
Dùng hết mọi bài trên mạng rùi, chả xi gì, phí xiền, vứt vứt...
Chỉ có bạn "dũng sĩ diệt tý" này mới trị được bọn quái vật xấu xí đáng ghét đó!...
[Bảo quản xe mùa dịch] Chuột trên xe hơi: Cách phát hiện sớm và cách để xử lý, đề phòng

Hạng D
15/11/13
3.843
4.665
113
Dùng hết mọi bài trên mạng rùi, chả xi gì, phí xiền, vứt vứt...
Chỉ có bạn "dũng sĩ diệt tý" này mới trị được bọn quái vật xấu xí đáng ghét đó!...
View attachment 2562927
Không ăn thua. Dũng sĩ này chỉ là lục quân. Chuột nhà em nó làm không quân hết rồi, nó trèo lên trần các kiểu đáp xuống theo tường nhà rồi đớp đồ ăn.

• Like
  • Haha
Reactions: Osin and jerjely
Hạng D
24/8/07
1.661
2.706
113
nói chứ ca này khó trong hoàn cảnh lockdown, dễ bị chuột lại, xe đậu là chua loét...

Hạng D
4/10/15
1.427
2.503
113
36
Có cách này em từng đọc trên chính OS mình, sau đó bạn em dùng thử và thấy hiệu quả, tuy nhiên khó áp dụng phổ biến và cũng vì ko phổ biến nên ko biết có thực sự hiệu quả ko: mua bình xịt cay (loại nhỏ kiểu phòng thủ cho chị em phụ nữ cũng được), xịt vào nơi nghi ngờ chuột làm ổ, mỗi ngày xịt ít nhất 1 lần, trong vài ngày là hết. Tuy nhiên vì ko rõ hóa chất này có kích thích với lửa/nhiệt hay ko nên chỉ xịt sau khi đã đậu xe cuối ngày

Hạng B2
18/7/04
363
246
43
53
saigon
Chuột sợ mèo, nuôi 1 con "mèo" trong xe là ổn. Mùa dịch thì mỗi ngày tranh thủ dẫn "mèo" vào xe làm tý là đố chuột nào dám vào xe :D
cách này được đấy chỉ mỗi cái hao xăng chạy máy lạnh và mất sức tí bác nhỉ

• Haha
Reactions: aphamnt