Thảo Luận Chung Bề rộng hẻm tồi thiểu

Hạng C
8/2/07
510
7.789
93
HCM
Chào cả nhà,

Các bác giúp Em các thông số cần thiết để có thể cho xe vào được hẻm với

Ví dụ như: chiều rộng tối thiểu của hẻm, chiều rộng tối thiểu của cổng, diện tích gara, góc quay xe... tương thích cho các loại xe.

Số là em chuẩn bị xây nhà nhưng hẻm chỉ có 3m thôi, cho nên em không biết là có nên làm gara không.

Các bác giúp Em,

Hạng B2
8/8/06
456
18
28
RE: Bề rộng hẻm tồi thiểu

Nếu hẻm 3 m thì cổng phải rộng cỡ 4,5 m mới vào được. Nói chung là chiều rộng tối thiểu của hẻm phải bằng chiều dài xe bác ạ.

VIP
2/7/04
194
4
18
Hcmc

bác có thể vẽ sơ lược kích thước, vị trí của nhà, hẻm...để anh em tư vấn kỹ hơn

...ngoài ra bác còn chú ý đến mật độ xe qua lại vì hẻm 3m chỉ cần 1 xe máy đi ngược chiều cũng căng rồi :D

thông tin tham khảo :

hẻm 3.5m, rộng cổng 4.2m , xe dài 4.77m ra vào phe phé:)

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
18/11/06
2.005
25
38
Ha noi

từ nhà Bác vào hẻm có sâu không? nếu sâu quá thì lúc và nhà bác cứ rúc đầu vào trước lúc lùi thì vai đến ngang cổng là đánh hết lái trái loay hoay mất khoảng 1-2 đỏ là lại đi thẳng ra được, nếu có điều kiện Bác nên tập lùi hình chữ chi cho nó tốt thêm, lùi được hình này mà ra vào hẻm nhỏ là tự tin ngay, em chưa có xe riêng thôi chứ nếu có là đi tập vụ này ra đường ko ngại ba cái vụ lùi nữa. Bác lưu ý nhé mua xe nhớ ktra chân côn có nhẹ ko nhé, ko thì lùi nhiều chân to ra lại mất tiền mua 2 đôi giầy tốn kém lắm.

Hạng B2
22/3/07
253
1
16

Hihihi, bác định cho xe gì vào hẻm nhỉ? Matiz hay Land cruiser? Nếu đã có xe, bác nên tham khảo thông số chiều dài, chiều rộng tổng thể và bán kính quay vòng của xe. Sau nữa là kinh nghiệm của bác tài định đưa xe vào hẻm. Hihihi:D:D:D

Hạng C
4/3/04
654
1
18
Xì goòng

Bác nghiên cứu bài này xem sao nhé.
http://www.sgtt.com.vn/web/tintuc/default.aspx?cat_id=566&news_id=11953#content

Trích đoạn: thuvtn

Chào cả nhà,

Các bác giúp Em các thông số cần thiết để có thể cho xe vào được hẻm với

Ví dụ như: chiều rộng tối thiểu của hẻm, chiều rộng tối thiểu của cổng, diện tích gara, góc quay xe... tương thích cho các loại xe.

Số là em chuẩn bị xây nhà nhưng hẻm chỉ có 3m thôi, cho nên em không biết là có nên làm gara không.

Các bác giúp Em,

Bác hỏi thế này em đoán tại thời điểm hỏi bác chưa tậu xe rồi. vậy cách tốt nhất là Bác thử xem bác định tậu xe gì? sau đó Bác lên mạng mà tra thông tin về các thông số của loại xe đó. Từ đó bác biết ngay chiều dài và rộng của xe định mua. Từ đó bác áp vào kích thước hẻm bác xem vào được không ngay mà. Cách này theo em là thiết thực nhất. Chứ em mà tư vấn bác xây garage cho xe Grandis, nhưng bác lại đi mua ....Matiz/Minicooper thì có phải là phí phạm không !
Chúc bác có phương án tối ưu !

Tập Lái
24/3/07
39
1
0
xx

bác cứ xây nhà xây ga-ra sẵn, kêu bọn sale các hãng đến thử xem xe của hãng nào vào lọt thì mua chiếc đó :)

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

Cứ chừa dt cho garage đi bác , 4b khg đậu được thì còn có chổ cho 2b :D , bác thuvtn chỉ mới đưa ra chiều rộng hẻm 3m nhưng kg đề cập tới chiều rộng nhà nên khó đoán .

Hạng C
8/2/07
510
7.789
93
HCM

Em xin thông tin thêm

Chiều rộng hẻm 3m dự kiến mở 4,5m (không biết khi nào)

Từ đầu hẻm vào nhà khoảng 20m

Chiều rộng nhà 20m

Các bác tư vấn giúp Em nhằm tránh thất thoát ngân sách mà.

Trân trọng