Hạng D
27/2/06
4.993
4.410
143
47
Puma Far East
www.puma.com
Chào các bác!

Nhân sự kiện cụ nhà bác Kppham bị Tai biến trước tiên em xin gửi lời cầu cho cụ nhà mau vượt qua cơn bạo bệnh và sẵn đây em cũng xin chia sẽ vài thông tin về căn bệnh Viêm Gan siêu vi C mà Mẹ em mắc phải cách đây hơn 1 năm, đến nay đã hoàn toàn khỏi bệnh, xét nghiệm âm tính, không còn dấu hiệu virus......

Như em đã từng post bài nhờ tư vấn cách chữa trị ở 4rum, được rất nhiều bác tư vấn nhiệt tình và cuối cùng phương án em chọn là chích thuốc

Loại thuốc có tên là: Pegasys

Tiêm mỗi tuần 1 muĩ liên tục trong 1 năm

Trong quá trình tiêm thuốc nên ăn những thức ăn "có tính hàn" vì thuốc rất "nóng" làm cho tâm trạng luôn bực dọc, chán nản, .............đôi khi người bệnh còn muốn tìm đến cái chết,..........Chính vì vậy rất cần những lời động viên từ những người thân con cháu trong gia đình

Điều đặc biệt là thuốc có giá rất cao khoảng 4 triêụ/1mũi vì vậy người bệnh luôn ở tâm trạng là phá tiền nhưng không biết có kết quả hay không nên rất dễ nản lòng mà điều này rất hại sẽ kìm hãm hay có tác dụng ngược

Xin lưu ý với Nam bệnh nhân, nếu không bỏ được rượu thì đừng bao giờ nghĩ đến liều thuốc này

Mới tuần rồi Mẹ em đã đi tái khám, khi cầm kết quả trên tay BS Nguyễn Hữu Chí trưởng khoa thốt lên : Bà là người đầu tiên có kết quã mỹ mãn ngoài sự mong đợi cuả tui .........., lúc đó cả nhà em ai cũng nhẹ cả người

Đôi điều về căn bệnh này xin gửi các bác biết đâu cũng mang lại 1 vài thông tin hữu ích

Em xin edit thêm 1 số thông tin​
1. Không phải cứ nhiễm VGSV_C là chích, có nhiều người bị nhiễm muốn chích nhưng BS từ chối
2. Trong trường hợp phát hiện sớm thì chỉ uống thuốc trong chừng 1,2 tháng là khỏi (Ba em, chắc nhiễm từ Mẹ)

Những biểu hiện - triệu chứng

Trong thời kỳ đầu, chớm thì hình như không có biểu hiện hay dấu hiệu gì, cách duy nhất là đi xét nghiệm

Trường hợp bệnh đã phát triển người bệnh thường hồi hợp, hay làm mệt, mặt nóng bừng bừng mỗi khi về chiều, hay căng thẳng mỗi khi tập trung và rất dễ ngất xỉu

Điều trị
Nếu được phát hiện sớm, chỉ khỏang hơn 1 tháng uống thuốc là có thể khỏi bệnh

Nếu bệnh đã tiến triển đến giai đoạn sưng Gan, Gan bị chai...... thì vẫn có rất nhiều cách trị bệnh, không buộc phải chích Pegasys, bởi chủng loại "Virus" VGSV_C rất đa dạng, tùy vào kết quả xét nghiệm mà BS đưa ra cách điều trị

Một khi BS đã tư vấn chích Pegasys thì phải tuyêt đối tuân theo mọi hướng dẫn của BS, không nên kết hợp các lọai thuốc Nam-Bắc trong khi điều trị = Pegasys (đã có trường hợp cấp cứu)

Trong quá trình điều trị Pegasys, ý nghĩ "Tự Vẫn" luôn lảng vãng quanh người bệnh (bởi những phản ứng phụ, điều kiện kinh tế, sự quan tâm của gia đình .......)

Hết nhớ rồi, nhớ tới đâu em làm tới đó!

Mọi thắc mắc xin các bác cứ hỏi, nếu có thể em trả lời ngay

P/S: Mọi thông tin ở đây đều được viết bằng kinh nghiệm, nhưng con người thì muôn hình vạn trạng. Vì vậy, có thể mỗi người sẽ có những biểu hiện khác nhau

Last edited by a moderator:
Hạng B2
15/6/07
493
0
16
Sài Gòn
RE: Bệnh Viêm Gan Siêu Vi C

Bệnh này triệu chứng thế nào vậy Bác ? có phải do uống bia rượu nhiều không ?

@ bác puma: Hôm nghe bác kể em thấy bác tự tin về phác đồ điều trị của bà cụ lém:):) Phải có lòng tin như vậy bác àh. Chúc mừng cụ khỏi bệnh nhé.
@bác trongtamfr: Khg phải do uống rượu bia đâu bác. Viêm gan siêu vi A thì lây qua đường ăn uống. Còn viêm siêu vi B và C có con đường lây lan giống như HIV vậy đó.
Trong cơ thể người, gan là bộ phận hoạt động nhiều nhất đó các bác. Vì vậy, nếu có đk, các bác nên 6tháng đi xét nghiệm tổng quát 1 làn, chú ý đến kiểm tra chức năng gan.

Hạng D
27/2/06
4.993
4.410
143
47
Puma Far East
www.puma.com

Trích đoạn: trongtamfr

Ặc! Mẹ em chắc uống rượu bia kinh:D
Bệnh này không hẳn do rượu bia mang lại, mà do 1 loại virus "tàn phá chức năng" cuả Gan, làm cho Gan suy yếu dần, người mắc bệnh thường hay làm mệt, khó thở khi về chiều, cố gắng tập trung vào 1 việc gì đó là bỗng dưng muốn xỉủ, cứ thử nghĩ khi Gan bị yếu hay không còn khả năng "lọc" nữa thì sao?

Hạng B2
8/11/06
243
8
18
HCM

Trích đoạn: puma.com

Trích đoạn: trongtamfr

Ặc! Mẹ em chắc uống rượu bia kinh:D
Bệnh này không hẳn do rượu bia mang lại, mà do 1 loại virus "tàn phá chức năng" cuả Gan, làm cho Gan suy yếu dần, người mắc bệnh thường hay làm mệt, khó thở khi về chiều, cố gắng tập trung vào 1 việc gì đó là bỗng dưng muốn xỉủ, cứ thử nghĩ khi Gan bị yếu hay không còn khả năng "lọc" nữa thì sao?
Có thể ngày trước mẹ bác đi bệnh viện có truyền máu nhiễm cụ C chứ không liên quan gì đến bia...rượu. Tại vì con C rất ít ít lây nhiễm qua đường tình dục, chủ yếu là do truyền máu thui. Trước năm 90 người ta chưa phát hiện được con C nên vào BV truyền máu thường bị. Còn con C chỉ cần chích 1 tháng thì sẽ Âm tính thôi, nhưng phác đồ đtrị phải 1 năm do có thể 1 tháng âm tính nhưng nó còn vuốt râu trong tế bào gan... (thử máu vẫn cho âm tính). Mẹ của bác đtrị như vậy là OK rùi...Rất chúc mừng bác. Con B thì rất dễ lây....nhạy cự kì...nhưng không sao, nhờ Trời...khoảng 80% người trưởng thành, cơ thể sẽ tự miễn nhiễm và 20% chuyển sang mãn tính...Chức không thui anh em mình nát xương hết rùi....hè,hè....

• Like
Reactions: huyb9
Hạng D
27/2/06
4.993
4.410
143
47
Puma Far East
www.puma.com

Đúng là B thì tự kháng, do sức khoẻ mỗi người . Nhưng C thì không phải 1 tháng là âm đâu bác, chích 3 tháng đầu mới có kết quả là "hạp" thuốc hay không mới bắt đầu chích tiếp, mỗi tháng mỗi xét nghiệm
3 tháng đầu chích, đi xét nghiệm mà không "hạp" thì coi như là đi hoang gần 50 triệu, nếu "hạp" thì tiến hành chích tiếp trong 3 tháng tiếp theo thì lượng "virus" mới giảm, mỗi tháng đều có biểu đồ "virus" sau gần 9 tháng mới cho kết quả "âm tính" rồi tiến hành chích tiếp cho trọn 1 năm để "đủ liều"

Hạng B2
1/7/07
269
11
18

Em thấy các bác bàn luận về VGSV C, ngứa nghề quá nên xin góp vui hai cái link. Các bác coi chơi đỡ buồn:

http://blog.360.yahoo.com/blog-mDhTd.whc7Mga36KalO9JvJ_u9ZwbQ--?cq=1&p=60

http://video.google.com/videoplay?docid=-3929831053969320277&pr=goog-sl

Chúc các bác luôn an mạnh và không bao giờ bị nhiễm siêu vi C :)
:)

Hạng B2
18/1/08
135
3
16
123
Bien Hoa Dong Nai

chào các Bác! các Bác đang thảo luận về bệnh VGSVC đúng với tâm trạng đang bức xúc của gia đình, người em trai ruột của em bị VGSVC mãn tính đang điều trị tại BV Đại Học Y Dược TP HCM tháng nào gia đình cũng lo tiền thuốc muốn chóng mặt, thuốc chích đủ 4 mũi/ 1 tháng kèm theo thuốc uống mỗi ngày đi đứt 19 triệu/ 1 tháng, đã theo được 8 tháng thuốc rồi sao em thấy chưa sáng sủa gì hết em nghe được thông tin BS chích ngừa phòng dịch o BH ĐN nói bệnh đó phải theo thuốc suốt, hôm nay em biết tin mừng của nhà Bác Puma em phải in ra cho cả nhà cung xem để yên tâm phần nào

Hạng D
9/1/06
2.596
11.522
113
HCM

em có người bạn vị B thì có cách chích thuốc nào giống C không vậy các bác?

Hạng B2
18/8/06
269
15
18

Chuc mung Bac puma về việc cụ nhà khỏi bệnh nha. Nhưng mỗi năm đều phải kiễm tra lại chức năng gan, siêu âm kiễm tra Bác ạ. Vấn đề diều trị B & C hiện nay vẫn còn nhiều tranh cãi. Tuy nhiên điều trị C vẫn dễ chịu hơn B. nếu Bác nào cần tư vấn về vấn đề này cụ thể thì mail cho em.