Tập Lái
29/6/21
0
0
0
28
Bên cạnh từ vựng, chắc hẳn ngữ pháp cũng là một trong những khó khăn lớn nhất đối với các bạn học tiếng Trung. Học tốt ngữ pháp là yếu tố bắt buộc nếu bạn muốn học tốt ngoại ngữ nói chung và tiếng Trung nói riêng, nhưng làm thế nào để học tốt ngữ pháp tiếng Trung, chắc hẳn không phải ai cũng biết. Sau đây sẽ là những chia sẻ của mình về bí quyết giúp các bạn dễ dàng chinh phục ngữ pháp tiếng Trung nhé.

Học ngữ pháp tiếng Trung chậm mà chắc​

Đối với kiến thức bạn đã học hãy luyện tập thật chăm chỉ, dành cho chúng một khoảng thời gian luyện tập đủ dài và phải chắc chắn rằng bạn đã nắm vững nó. Có thể nhiều bạn bảo với bạn rằng “ tôi chỉ học ngữ pháp này 1 ngày là đã nắm chắc rồi”. Lời khuyên của chúng tôi là bạn đừng để những câu nói đó gây xao nhãng, bởi mỗi người có một khả năng học, một khả năng ghi nhớ khác nhau. Vậy nên là có mất 5 ngày hay 7 ngày để nắm chắc một kiến thức ngữ pháp thì bạn hãy cứ bình tĩnh kiên trì luyện tập nhé.

Viết bài văn ngắn bằng tiếng Trung​

Luyện viết hàng ngày là một giải pháp không hề tồi, phương pháp này sẽ đòi hỏi bạn bỏ ra nhiều thời gian một chút, chăm chút câu chữ một chút. Trong bài luận này bạn cần làm 2 điều đó sử dụng những ngữ pháp bạn đã học, đồng thời mỗi ngày, bạn hãy tự tìm hiểu thêm 1 cấu trúc ngữ pháp và áp dụng luôn vào bài luận của mình. Việc làm đó giúp bạn vừa có kiến thức ngữ pháp mới mà còn vừa có thể luyện tập luôn ngữ pháp đó trong bài luận của mình.
6cLTFzOOzBKZlpGwlYUeq52cuaZ0QvZMAuUgZXkjgbauC2ty2vdjstFWDcVg1wyz_D3NZM-s7dxYRzSFrOY3jUqo0mNcuWeyO7n5o1EqRtmOjiVMMwEWC5wE8ixorauKOBocgleF

Đọc truyện Trung Quốc​

Có lẽ đây sẽ là cách học phù hợp với các bạn thích đọc truyện. Việc bạn cần làm đầu tiên là chọn ra thể loại truyện bạn hứng thú, thích đọc nhất. Còn sau đó là bắt tay vào đọc, trong lúc đọc hãy chú ý xem các câu chữ tác giả viết như thế nào. Một lời khuyên nữa là bạn nên chọn những truyện ngắn đọc vào thời gian đầu, theo thời gian hãy tăng dần số trang trong cuốn truyện mà bạn đọc lên.
Học tiếng Trung hay bất cứ ngôn ngữ nào cũng là cả một quá trình và cần có sự đầu tư thời gian công sức mới có thể học tốt nó. Vừa rồi là một vài tips có thể sẽ giúp quá trình học ngữ pháp tiếng Trung của bạn dễ dàng và đầy thú vị hơn nhé.

Tham khảo nguồn bài viết: https://kaixin.vn/chinh-phuc-ngu-phap-tieng-trung-voi-nhung-meo-cuc-de-sau/