Hạng B2
1/8/17
165
778
93
45
Phan Thiết
Em bị xe khác tông, tài xế bên kia bị bắt, hiện tại đang chờ tòa xét xử. Em với bên gây tai nạn chưa gặp gỡ thương lượng gì (xe em bị hồi tháng 6, trong suốt thời gian đó bên bảo hiểm chỉ ghi nhận vụ việc và bảo em chờ hồ sơ của công an), công an thì xác định lỗi hoàn toàn do bên kia. Vụ việc xảy ra từ tháng 6/2021 đến tháng 3/2022, Bên bảo hiểm mới trả lời chính thức là bảo hiểm không bảo lãnh bồi thường, chì bảo em đem xe ra garage sửa chữa họ chỉ tham gia xác định chi phí sửa chữa, em bỏ tiền ra trả garage rồi bảo hiểm sẽ hướng dẫn em viết đơn yêu cầu bồi thường gửi công an (cái này em đã nộp 1 đơn yêu cầu bồi thường cho công an rồi). Có bác nào rơi vào trường hợp như em chưa?

Bài này em có post bên Otofun, xin copy qua đây hỏi thêm ý kiến các bác.
Bị xe khác tông, tài xế bị bắt thì chờ bên kia bồi thường hay chờ bảo hiểm thân vỏ?

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng D
16/11/20
2.631
7.860
113
37
Nếu hợp đồng BH mà không ghi rõ vụ ủy quyền BH đi đòi bòi thường thì vụ này chỉ có chờ bên gây tai nạn ra tòa xử thôi. Nếu hợp đồng BH có ghi điều này thì bác chủ chuẩn bị tinh thần đấu tranh với BH vì lúc đó BH sẽ viện ra đủ thứ hồ sơ giấy tờ để yêu cầu bổ sung nhằm tránh việc bồi thường. Ở VN mình mua BH thì dễ nhưng đòi quyền lợi BH thì hên xui lắm bác ạ.

Hạng B2
1/8/17
165
778
93
45
Phan Thiết
Thôi, bỏ tiền ra cho bên Bảo hiểm nó lo hồ sơ rồi làm đi, chờ bên kia truy tố truy phán xong cái xe thành đống sắt vụn luôn quá.
Phải bỏ tiền ra mua thêm dịch vụ bồi thường nữa hả bác, xe em nằm 8 tháng rồi, em cũng xác định là đã thành đống sắt vụn rồi.

• Like
Reactions: Perenco
Hạng B2
1/8/17
165
778
93
45
Phan Thiết
Nếu hợp đồng BH mà không ghi rõ vụ ủy quyền BH đi đòi bòi thường thì vụ này chỉ có chờ bên gây tai nạn ra tòa xử thôi. Nếu hợp đồng BH có ghi điều này thì bác chủ chuẩn bị tinh thần đấu tranh với BH vì lúc đó BH sẽ viện ra đủ thứ hồ sơ giấy tờ để yêu cầu bổ sung nhằm tránh việc bồi thường. Ở VN mình mua BH thì dễ nhưng đòi quyền lợi BH thì hên xui lắm bác ạ.
Theo tinh thần của các bác trả lời trên này thì em thấy đa số không tin vào việc được bảo hiểm bồi thường. Và trong quá trình suốt 8 tháng qua thì em cũng thấy họ cố gắng né hết trách nhiệm, trả lời vòng vo, lúc này lúc kia, hướng dẫn mập mờ để tránh né việc hoàn thành hồ sơ. Xem ra không phải mình em gặp khó.

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng C
2/3/14
634
489
63
Theo tinh thần của các bác trả lời trên này thì em thấy đa số không tin vào việc được bảo hiểm bồi thường. Và trong quá trình suốt 8 tháng qua thì em cũng thấy họ cố gắng né hết trách nhiệm, trả lời vòng vo, lúc này lúc kia, hướng dẫn mập mờ để tránh né việc hoàn thành hồ sơ. Xem ra không phải mình em gặp khó.
Bác thế quyền cho bảo hiểm làm việc với bên thứ 3. Giờ bác nhờ hãng báo giá sửa xe hết bao nhiêu đã, nếu giá sửa cao hơn 80% giá trị xe thì yêu cầu bảo hiểm bồi thường toàn bộ xe. Họ từ chối thì yêu cầu trả lời bằng văn bản
P/s: có khó khăn bác lên Group FB: https://www.facebook.com/groups/hotrobaohiem nhờ anh em trên đấy giúp cho

Hạng D
16/11/20
2.631
7.860
113
37
Em nói thật BH chỉ dùng cho những giá trị nhỏ như dặm vá, sơn lại do trầy nhẹ hay bị phụ tùng nhẹ thôi. Nếu đối với những dòng xe sang hay giá trị bồi thường vượt quá mức quy định của bên Cty thì bên BH sẽ bắt đầu soi rất kỹ mọi thứ nhằm đổ lỗi về phía người dùng nên khi làm việc với BH bác phải cứng:
- Yêu cầu có biên bản làm việc rõ ràng, ghi âm cuộc làm việc.
- Yêu cầu trả lời bằng biên bản.
- Nghiên cứu kỹ hợp đồng BH và các quy định về luật BH.
Bác làm những thứ trên để bên BH sợ làm to chuyện hoặc thông tin tràn lan thì lúc đó họ sẽ thương lượng thôi.

Tập Lái
13/9/21
19
15
3
HĐ bảo hiểm ghi rõ: chỉ bảo hiểm cho trường hợp mình là người gây hư hại xe (tự va quệt)
Còn trường hợp thằng khác đâm xe mình hư hại thì bên Bảo hiểm sẽ được mình uỷ quyền để đòi tiền thằng kia cụ nhé (giấy tờ công an đầy đủ) - trường hợp thằng kia chấp nhận đi tù, hết tiền thì chịu cụ nhé.

Phần lớn các cụ cứ nghĩ mua BH là auto đỡ khi bị thằng khác đâm. Không phải.