Tập Lái
7/8/12
6
0
0
Thưa các bác,
Em hiện có em Sunny 1993 (1.6) với loại BXC điện tử, đây là loại chế hòa khí lần điều tiên em gặp, đây là BXC có sử dụng ECCS với một số cảm biến, em có up lên sơ đồ của nó. Xe sử dụng BXC điện tử có tiết kiệm xăng hơn xíu so với BXC thường.

Hiện nay xe em đang có một vấn đề mà đang rất cần các bác giúp đỡ, tình trạng như sau:
Khi mới nổ máy không tải thì vòng tua máy khoảng 1,100rpm. Đi một lúc tầm 5 phút thì vòng tua máy không tải tăng lên dần (khi ngắt côn cắt điều hòa, xe chạy theo quán tính) và một lúc sau nó tăng lên đỉnh điểm là 2000rpm.
Nếu xe vào số và đi (không bật điều hòa) thì tua máy khoảng 1500, còn nếu bật cả điều hòa và vào số đi thì vòng tua còn khoảng 1200.

Và cứ mỗi lần em ngắt côn mà đúng lúc điều hòa cũng đang ngắt rơ le thì máy rồ lên và vòng tua lên 2000.
Nhiệt độ két nước em vẫn đang ở mức chuẩn theo đồng hồ đo (em vừa súc két nước, dùng nước làm mát chuyên dụng).

Dự đoán của em là vòng tua tăng lên là do vấn đề nhiệt (vì đi một lúc thì vòng tua không tải tăng dần), vậy nên không rõ là do cảm biến nào hỏng hay không hay là do vấn đề nào khác.
Hiện giờ em đi kiểu này rất khó chịu do đó rất mong nhờ các bác trợ giúp vấn đề này. Em xin cảm ơn!

Hạng B1
7/10/09
51
0
0
Em nghĩ phải tiến sĩ ô tô cũng không dám trả lời cho bác là xe bị vấn đền gì, có am hiểu ô tô đến mấy thì cũng phải mắt thất, tai nghe, tay sờ mới dám phán là bị hư hỏng gì. Bác cứ đem vào đại lý Nissan cho mấy anh thợ mần mò, chúc xe bác mau hết bệnh. :)