Hạng B2
11/11/07
286
147
43
41
Hanoi
Sau 5 năm sử dụng con C200 W203 của mình, đến giờ đi được 80.000km, mỗi năm C200 ngốn mất vài chục triệu bảo dưỡng, phụ tùng (loa, còi, đèn, điều hoà, cao su, rotuyn, phanh, lọc xăng, lọc dầu, vv và vv và vv) bây giờ Mercedes bắt đầu bệnh mới đây, và mình gặp phiền toái rồi đây:
Không thể tự chuyển lên số 4 được, cũng không thể điều khiển cho xe lên số được (xe số tự động 4 cấp), gạt +/- sang chế độ steptronic cũng không được. Tức là xe chỉ đi được tối đa 40km/h, và rất gằn máy.
Cùng một bệnh nhưng được chẩn đoán khác nhau và tuỳ chọn được chào bây giờ là:
1-Một xưởng của anh em bên Otofun đã tháo hạ hộp số và bảng điều khiển ra ngoài: chẩn đoán là cháy bộ điều khiển hộp số, nhưng phải thay cả bo mạch điện điều khiển này: Anh em trên Otofun chào giá: 18 triệu VND và 25 ngày chờ đợi.
2- Mình cho xe vào hãng ở Vietnamstar vài ngày để kiểm tra: Hãng Mercedes ở Vietnamstar kết luận là hỏng cảm biến gia tốc xoay (ở sau cốp xe): Chi phí là 20 triệu VND và 10 ngày chờ đợi.
Đúng là tệ quá đi mất. Mình đang suy nghĩ xem làm thế nào để có thể giải quyết vấn đề với chi phí thấp hơn. Và rốt cục ai chẩn đoán đúng, ai chẩn đoán sai.
Đúng là có nhiều vấn đề với Mercedes thật.
C200 W203 của mình bị hỏng bộ cảm biến ở hộp số mất rồi!

Hôm nay khi lấy xe ra từ VietnamStar (dù chưa sửa xong) để chạy tạm đến tham khảo chuyên gia tư vấn Tay Biên, thì thấy mất Ipod 80G và cáp Aux-In:
Trước kia, mình đấu Ipod qua cáp Aux-In để nghe Ipod qua loa trên xe C200:

Sau khi nó nằm ngủ 3 ngày ở Ngôi Sao Việt Nam (Vietnam Star)- đại lý chính thức của Mercedes, thì lúc mình nhận xe chẳng thấy Ipod đâu nữa, cáp Aux-In cũng bị tháo đâu mất.

Hỏi trong hãng thì người nọ bảo người kia, ai cũng nói không biết.
Vậy ai biết!??
Việc mất cắp vặt này đúng là khiến mình không vui tý nào.

Bệnh chưa chữa xong mà lại mất cắp đồ chơi trên xe, thật là phiền. Ipod 80G mình mua 4,3 triệu tại Digiworld, cáp Aux-In 600.000 VND tại Duy Linh Audio. Trị giá tổng cộng chỉ khoảng 5 triệu VND, không lớn, nhưng mình không vui lắm khi mất cắp đồ chơi trong lúc để xe tại Vietnamstar.

Last edited by a moderator:
Hạng D
28/4/06
3.334
19
0
39
AG
Bác cho em biết chính xác tên phụ tùng bác cần tiếng Anh, em sẽ hỏi giá phụ tùng hãng Mer bên Mỹ giúp bác để xem giá có rẻ hơn ko.

Hạng B2
7/8/08
207
0
18
Hà Nội
Chia buồn cùng bác. hôm trước em thấy 1 bác chạy S500 đời 2002 cũng hỏng cái này và sửa mất 120 triệu đồng.

Hạng C
15/11/07
898
8
18
41
Hà Nội
@muaxuan; em xin chia buồn cùng bác. Thôi bác ạ cái gì mất thì cũng mất rồi, em hứa với bác e sẽ có hết sức để cứu em C của bác, hẹn bác đầu tuần tới gặp lại

PM6 confirmed
Hạng D
9/10/07
1.016
18
38
Ho Chi Minh
Em hiểu tâm trạng của bác, em cũng từng mất đồ. Chán thiệt, mà sao bên VNStar ở Hà Nội làm ăn kỳ thế. Chia buồn bác nhá

Hạng B2
29/7/07
310
245
43
Chia buồn cũng bác, Bữa trước em làm bảo dưỡng tại Hax, lấy xe ra thì thấy lọ nước hoa bị xoay ngược xuống đất. nước hoa nhễu vào mặt dưỡng, sơn trên mặt dưỡng CD tróc 1 mảng. Xui cho em là mang xe về mới để ý. Xong rồi khiếu nại ai đây

Cho nên khi mang xe bảo dưỡng những thứ gì quý thì tháo ra bỏ vào hộp phía trước cất. Kiểm tra cẩn thận khi rời xưởng.