Tập Lái
8/10/08
1
0
0
Chào các bạn

Hôm rồi tôi đi Phan Rang, trên đường về Sài gòn chạy ngang Phan thiết , tôi bật đèn để xin vượt trái , lúc lên tới nửa xe thì chiếc xe ô tô khách tốc hành 54 chỗ chặt đầu xe ra tim đường ép xe tôi lao qua bên phía đường ngược chiều, bằng phản xạ tôi chặt đầu xe qua phía đường ngược chiều, lúc đó có 2 bố con đang chạy ngược chiều, may mà tôi lấy tay lái lại kịp , không thì nguy to.Ít hôm sau tôi đọc báo thấy có tai nạn giống như tình huống của tôi. Cách đây ít ngày bạn tôi cũng bị ép tương tự như vậy. Như vậy là các loại xe tốc hành cố tình ép xe gây tai nạn
Tôi nghĩ khi các bạn đi ngang qua khu vực Phan thiết nên thật cẩn thận với các tình huống như vậy hòng tránh những tai nạn đáng tiếc xảy ra

Hạng C
12/2/08
811
30
18
aquasaigon.org
Cám ơn bác đã thông tin chia sẻ. Nhưng theo mình nhận định thì không chỉ đoạn Phan Thiết ta phải cẩn thận khi vượt xe khách mà là phải cẩn thận khi vượt xe khách mọi lúc moị nơi !

Hạng D
10/5/07
1.906
546
113
Thế giới tình yêu
Thái độ khi xin vượt của mình cũng quan trọng lắm à, nhiều khi cách mình xin vượt làm xe trước phật ý nên mới có chuyện.

Hạng D
27/5/05
1.058
14
38
somewhere
trên cung đường này em bị 2 lần y chang tình huống của bác :

- lần 1 : năm 2004, ban ngày, nhìn rõ đối tượng dưng không làm gì được do đang chở phụ nữ & trẻ em :mad:

- lần 2 : trước Tết Nguyên Đán vừa qua, ban đêm...dưng lần này em đi 1 mình => em lừa thế vượt được xong cứ ngoằn ngòeo ép cái xe đó (Nghệ An) đến tận Cà Ná mới hả giận :mad:

VIP CARD MEMBER
5/5/08
1.080
94
48
63
Tp Ho Chi Minh
Trời đất! Sao lại có những thằng bất lương như vậy ngồi sau tay lái được ?? Tính mạng bao con người mà nó dám làm vậy ư?? Đúng là hết biết luôn. Mấy thằng kiểu như vậy phải làm sao đừng cho nó ôm vô-lăng mới được.:mad:

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113
Cách vượt an toàn khi phía trước là xe khách, xe tải...:
Có lẽ do tâm lý: Kẻ đi làm vất vả, người thong thả đi chơi nên một số lái xe trên hay có những phản ứng đầy stress mà nạn nhân là sedan...Kinh nghiệm của em khi muốn vượt : Chỉ 1 tiếng còi, một cái nhá đèn chưa mở signal trái vội (như báo xe trước có em bé nhỏ ở sau) kiên trì theo sau một đoạn...Thế rồi nhận tín hiệu signal phải xe trước hay thấy xe trước lấy vào bên phải, khi ấy em mở signal trái và vượt (có lẻ lái xe thương tình) Gần như với chiêu ấy em luôn vượt an toàn, thoải mái.

Hạng F
13/1/06
12.145
2.187
113
60
Bình Thạnh -Tp HCM
mickeyvd nói:
Chào các bạn

Hôm rồi tôi đi Phan Rang, trên đường về Sài gòn chạy ngang Phan thiết , tôi bật đèn để xin vượt trái , lúc lên tới nửa xe thì chiếc xe ô tô khách tốc hành 54 chỗ chặt đầu xe ra tim đường ép xe tôi lao qua bên phía đường ngược chiều, bằng phản xạ tôi chặt đầu xe qua phía đường ngược chiều, lúc đó có 2 bố con đang chạy ngược chiều, may mà tôi lấy tay lái lại kịp , không thì nguy to.Ít hôm sau tôi đọc báo thấy có tai nạn giống như tình huống của tôi. Cách đây ít ngày bạn tôi cũng bị ép tương tự như vậy. Như vậy là các loại xe tốc hành cố tình ép xe gây tai nạn
Tôi nghĩ khi các bạn đi ngang qua khu vực Phan thiết nên thật cẩn thận với các tình huống như vậy hòng tránh những tai nạn đáng tiếc xảy ra
Ta cũng nên quan sát thật cẩn thận bên phải trước khi quyết định xin vượt và vượt các bác ah.Nhiều khi xe tải - khách cũng muốn nhường rồi nhưng lại có tình huống bất ngờ phía bên phải nên anh ta cũng chỉ biết lắc tay lái thôi...Như thế thì nguy hiểm lắm chứ![:-]

@Phantan: Phải học cách kiên nhẫn và nhẫn nại của bác mới được.:)Giờ tui chạy em Asia Towner 0,8L mỗi khi vượt xe lớn cũng hơi bị khổ nhưng vẫn phải vượt hòai bác ah.Chẳng lẽ cứ tò tò sau đít người ta hửi khói bụi thì chít.:mad:

Hạng B2
3/7/08
278
11
18
Em rất ngại vượt mấy Bác lớn... Xin qua chỉ một lần thôi, nếu mấy Bác lớn không cho qua thì Em cứ thong thả sau lưng cho đến khi mấy Bác í xuống khách là Em qua, gây "thù oán" trên đường ớn lắm các Bác ạ!

Dù lớn với nhau, nhưng Em cảm tình với mấy Bác Container hơn, ít giang hồ hơn hẳn mấy Bác xe khách.