Hạng B2
29/11/10
184
4
18
50
Em dự tính một chuyến SG-TV, các bác cho em hỏi đường đi, điểm du lịch tham quan, món ăn, đặc sản,... Dự tối thứ 6 đi, chiều chúa nhựt zìa.
Cám ơn các bác nhiều!

Hạng D
13/1/11
2.367
26.558
113
thành Phiên An - Gia Định
dzạ chào Lục cả Takeo

cụ nèo rảnh tìm dùm các thớt Trà Vinh cho Sư cả chùa Khmer kia

Thấy Takeo cứ theo dõi các ông 8 bà 8 trên đây sẽ chỉ cho
níu có tham quan chùa Khmer thì chụp dùm vài hình mấy cái ghe Ngo đa tạ
các Chùa Khmer nào "danh giá" đều có ghe Ngo xịn (dài gần 40 mét) + đội đua xịn y như các đội bóng của các Doanh nghiệp trên cạn dzậy

chúc Thầy có chuyến đi thành công
(đi dìa nhớ post hình)

Hạng C
14/5/10
600
3
18
Bác đi cao tốc Trung Lương. Đi hết đường cao tốc, quẹo trái quẹo vô khu công nghiệp Mỹ Tho cuối đường rẽ trái chạy tới khi nào thấy cấu Rạch Miễu thì theo đường dưới chân cầu lên cầu phi thẳng Bến Tre có bảng chỉ đường vô phà Hàm Luông thì chạy theo. Qua phà chạy thẳng luôn sẽ có bảng chỉ dẫn
Còn về ăn chơi thì bác tham khảo ở đây xem sao
http://travelatvietnam.co.../showthread.php?t=2371

Last edited by a moderator:
Hạng B2
29/11/10
184
4
18
50
Zìa tới là em post hình liền, cám ơn các bác.

Hạng B1
17/7/09
57
0
0
tu sg vê trà vinh bác đi đường bến tre qua cầu hàm luông nhe[ ko còn phà nửa] bác chay thẳng có bản chỉ dẫn đến phà cổ chiên, qua pha cổ chiên đường hơi xấu, đến ngã 3 bình phú bác rẻ trái về tp trà vinh,

Hạng B2
29/11/10
184
4
18
50
duytungtv nói:
bác takeo đi công tác ở tp trà vinh hay ở huyện
Em muốn đi lang thang cho biết Trà Vinh à bác. Có bà cả + F1 + một số anh em nữa, nên chưa biết là nên ghé, dừng, thăm thú, nghỉ ngơi, ... như thế nào? Cũng không biết thời gian đi như vậy có thoải mái không? Còn nếu không em cứ quất 1 chuyến, tới đâu hay tới đó, hà hà ( em chơi kiểu này hoài):D Bác có chỗ nào hay hay xin chỉ giáo cho em với :D

Hạng B2
29/11/10
184
4
18
50
Gia_Định nói:
dzạ chào Lục cả Takeo

cụ nèo rảnh tìm dùm các thớt Trà Vinh cho Sư cả chùa Khmer kia

Thấy Takeo cứ theo dõi các ông 8 bà 8 trên đây sẽ chỉ cho
níu có tham quan chùa Khmer thì chụp dùm vài hình mấy cái ghe Ngo đa tạ
các Chùa Khmer nào "danh giá" đều có ghe Ngo xịn (dài gần 40 mét) + đội đua xịn y như các đội bóng của các Doanh nghiệp trên cạn dzậy

chúc Thầy có chuyến đi thành công
(đi dìa nhớ post hình)
Bác cho em hỏi ngu tí: Lục cả là gì hả bác? Từ nhỏ tới giờ mới được nghe. Bác giải thích cho em học hỏi với ạ. Cám ơn bác nhiều.

Hạng B2
22/8/11
165
0
0
TpHCM
takeo nói:
Em dự tính một chuyến SG-TV, các bác cho em hỏi đường đi, điểm du lịch tham quan, món ăn, đặc sản,... Dự tối thứ 6 đi, chiều chúa nhựt zìa.
Cám ơn các bác nhiều!
[font="times new roman,times"]Ở Trà Vinh ít chỗ chới lắm Pác ơi.[/font]

Hạng D
13/1/11
2.367
26.558
113
thành Phiên An - Gia Định
ông Lục = ông Sư Khmer
Lục Cả = ông Sư cả
người Khmer rất quý trọng các Lục
con trai nhà nghèo Khmer chừng 12-13 tuổi khi được đi tu thường cả nhà rất vui vì Chùa lo cả phần dạy dỗ tính cách + học hành chữ nghĩa
các Sư trẻ chỉ việc học và ... tu
"dâng cơm cho Lục" = "thành ngữ " của người Việt có 2 nghĩa :
1/- làm bữa cơm mà phải có heo bò gà vịt cá tôm ... (nói chung là 1 bữa cơm ngon) để mời (dâng) các ông Lục, là tự nguyện, một sự vinh hạnh, chi phí công sức làm bữa cơm tự nguyện tự giác như làm công quả

2/- nghĩa thứ 2 thì ... mang tính hài hước giễu cợt theo kiểu người miền Nam VN = làm những việc Dã tràng se cát công cốc chẳng tích sự gì cho bản thân, tức làm cho người khác hưởng miễn phí

... khi trưởng thành, các ông Lục (lúc này đã 18 tuổi) cũng lấy vợ sinh con, nhà có rể là Lục là rất danh giá, lúc này Lục lại trở về với cõi trần, hổng tu nữa (muốn tiếp tục tu chính quy luôn cũng được nhưng không lấy vợ)
tức là các chàng rể nào "tốt nghiệp" từ Chùa ra cũng rất danh giá như mình Tốt nghiệp Phổ thông hay Cao đẳng nghề dzị
... cho tới hiện nay, khi cần phổ biến gì các vấn dề Xã hội tới cộng đồng Khmer, ví dụ Tiêm phòng Vaccin, sốt rét, kế hoạch hóa gia đình, thậm chí tuyên truyền về An toàn Giao thông ... hay bất kỳ cái gì khác, Chính quyền (cấp gần dân nhất là Phường, Xã) cũng nhờ các Lục cả trụ trì các Chùa Khmer đứng ra tập họp mọi người lại Chùa nghe phổ biến ; Chùa cũng là nơi sinh hoạt cộng đồng của người Khmer nên Chùa Khmer nào chu vi cũng rất bự xem xem 1/2 Công viên Tao Đàn Q1
tất nhiên các Lục đều lưu loát 2 ngôn ngữ Khmer-Việt
các Cán bộ Chính quyền cũng vậy : nhiều Cán bộ là người Dân tộc Khmer
cũng có trường hợp các Lục, Cán bộ gốc Khmer ngoài tiếng Việt còn lưu loát Anh ngữ có thể giao tiếp thẳng với đoàn công tác người nước ngoài khỏi cần phiên dịch

.... biết được nhiu

mà Thầy Takeo bộ tính mần công tác dân vận đi sâu đi sát xuống tận đáy quần ... chúng sao hỏi chi dzậy

Mod thông củm đậu phộng đề