Hạng C
2/1/08
678
7
18
Số là em vừa bị XXX Sóc Trăng đòm cho một phát vì tội quá tốc độ 72/50 ( chả là không thích vừa chạy vừa ngắm cái mông to đùng của chiếc tải chạy trước ), về tra cái file 146CP của bác tuandq thì thấy chắc cú là cái bằng của em sẽ nhập kho 1 tháng. 

Vậy xin hỏi các bác nếu em cầm cái biên bản tạm giữ bằng lái mà XXX đưa ( chưa đi đóng phạt mờ ) thì em có thể chạy được bao nhiêu ngày, vì xem như cái biên bản đó đã chứng nhận cho em là em đã có bằng rồi. 

Em hỏi thế là vì em còn phải đi khoảng 5-6 tỉnh nữa, chưa có thời gian trở lại con đường đau khổ nơi em bị đòm đòm để đóng phạt ạ. Mà đi qua nhiều tỉnh quá cũng đâm ngán, nhiều khi lớ ngớ đậu phộng đường, XXX hỏi thăm thì chả biết dạ thưa thế nào.

Mong các bác rành luật ngó qua và cho em vài lời cho tỏ tưởng ạ!

Cảm ơn các bác!

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
93.869
113
Nếu đã bị giữ bằng thì có nghĩa là bác không được chạy xe. Chứ nếu không thì hình thức giữ bằng sẽ có ý nghĩa gì nữa???

Hạng B2
12/1/08
292
0
0
Lần trước em cũng bị vậy, nếu tính ngày lấy bằng ra thì ngay mùng 1 tết, mà dịp gần tết và trong tết em phải đi nhiều nên lì ôm biên bản chạy luôn, đến qua mùng 10 tết em mới đi lấy bằng và nộp phạt; quá 30 ngày nên em được lấy bằng luôn. Trong thời gian đó em có 2 lần bị xxx hỏi thăm, 1 lần ở SG, 1 lần ở Khánh Hòa; cả 2 lần em đều đưa cái biên bản ra và nói với xxx là chưa quay về nộp phạt được ... và đều qua được.

Hạng C
2/1/08
678
7
18
tuandq nói:
Nếu đã bị giữ bằng thì có nghĩa là bác không được chạy xe. Chứ nếu không thì hình thức giữ bằng sẽ có ý nghĩa gì nữa??

Em chỉ hỏi là liệu cầm cái biên bản tạm giữ GPLX mà chạy thì có sao không thôi, và chạy được đến bao lâu. Vì XXX chỉ ghi "Biên bản vi phạm hành chính", chỉ "tạm giữ sổ đăng kiểm và GPLX" chứ không hề nói gì đến việc em không được chạy tiếp, và hôm đó khoảng 6 XXX đứng đó thấy em leo lên xe chạy tiếp ( mặc dù trong mình chỉ còn mỗi cà vẹt và cái biên bản )

Còn nếu em đã đi đóng phạt, đã nhận được quyết định xử lý vi phạm kèm theo hình phạt bổ sung "Tước giấy phép lái xe 30 ngày " thì em chả dám chạy nữa đâu ạ, bị vịn thêm lần nữa thì cầm chắc là giam xe rồi!

Hạng D
5/1/08
1.570
27.361
113
Saigon
Xin chia buồn với bác vì phải xa lìa ... bằng lái trong 30 ngày !!
[8D]
Lưu ý với bác là trong trường hợp (em nói ... dại !) bác cầm biên bản mà vẫn lái xe và ... lại bị ... xxxx thì họ có quyền hù doạ, làm khó bác bằng tình tiết tăng nặng - tiếp tục .... vi phạm - mà cánh lái xe đường dài vẫn gọi là lỗi ' biên bản ... chồng ... biên bản ' !!
Em thành thật can bác để tài xế hoặc người nhà có bằng lái đi với bác - bác ngồi sau hoặc ngồi ghế phụ - cho nó lành !
Vài lời cùng bác !

Hạng D
16/8/07
1.934
683
113
53
tuandq nói:
Nếu đã bị giữ bằng thì có nghĩa là bác không được chạy xe. Chứ nếu không thì hình thức giữ bằng sẽ có ý nghĩa gì nữa???

Như thế này là chính xác rồi. Không cần phải bàn cãi gì nữa.

Hạng B2
12/1/08
292
0
0
Dạ em bị 77/50 ở đối diện siêu thị Big C Biên Hòa lúc 22giờ đêm.

Hạng C
2/1/08
678
7
18
carmedia nói:
Dạ em bị 77/50 ở đối diện siêu thị Big C Biên Hòa lúc 22giờ đêm.

Em mới hỏi một XXX đang làm ở bến phà, giống như bác nói em có thể cầm biên bản chạy đỡ vài ngày, có gặp XXX thì nhăn nhở một tí là được ( vì em chưa cầm "Quyết định xử phạt" của XXX Sóc Trăng )