Hạng B1
17/11/15
63
162
33
47
Chào các bác. E muốn tham khảo thêm là nếu em mua xe, nhưng nhờ người quen đứng tên ở tphcm, do e không có hộ khẩu tphcm, thì có vấn đề gì không ah. Ví dụ CA có hỏi giấy tờ mà mình không phải chính chủ thì có bị phạt không. Cảm ơn tư vấn của các bác (E đã cân nhắc chuyển hộ khẩu về TPHCM, nhưng tham khảo thì thấy tốn tiền quá, nên chờ đủ thời gian KT3 rồi chuyển sau; nên giờ mua xe chỉ có 2 lựa chọn: nhờ người quen đứng tên, hoặc về HN mua xe rồi chuyển vào HCM. HIện tại e vẫn đang đi xe biển 30 chuyển từ HN vào).

Hạng D
17/10/15
1.008
5.479
113
Ngoại trừ trường hợp các bác đi xe ko chính chủ lỡ gây ra tai nạn hoặc chở các loại hàng cấm có phát sinh yếu tố hình sự thì khi đó CA mới truy cứu trách nhiệm liên đới giữa người chủ đứng tên xe và người lái xe vi phạm; lỗi ko chính chủ ko là yếu tố hoặc tình tiết tăng nặng cho lỗi chính, CA sẽ phạt riêng ra thành một lỗi và họ sẽ có cách để buộc bác phải sang tên ngay khi xe được thả ra sau đó.

Bình thường với các lỗi vi phạm giao thông liên quan đến đèn hiệu, biển báo... thì CSGT ko bao giờ hỏi bác về vấn đề chính chủ của phương tiện cả.

Hạng D
16/4/14
2.588
3.859
113
Chả sao cả nếu nhờ người thân đứng tên. Bác có CMND ở HN, đang sinh sống, học tập, đi làm...ở TPHCM thì đi xe của người thân ở TPHCM là bình thường. Như xe ô tô thì 90% là thuê tài xế lái chứ chủ xe có lái đâu, miễn sao có đủ cà vẹt, BHDS, bằng lái là ok. Chuyện phiền phức xảy ra nếu xe vi phạm, bác ko có bằng lái xe thì CA truy trách nhiệm người đứng tên cà vẹt hoặc CA cần gặp người đứng tên xe mà ko ra trình diện thì mệt cho bác thôi.

Hạng D
18/2/10
3.282
3.148
113
Miễn sao có bằng B1 thì đừng có nhận đang lái xe cho chủ là được. B2 ok.
Thằng nào hỏi cứ nói tao mượn xe của chủ mày :D

Hạng B1
17/11/15
63
162
33
47
Vì năm trước, e nhớ có đề xuất phạt người ko đi xe chính chủ, nhưng hình như cho xe máy. Không rõ có được thông qua ko, và có quy định tương tự cho xe ô tô không. Theo các bác ở đây thì không có quy định như vậy. Thanks.

Hạng D
14/8/14
1.434
895
113
Thật ra cái này có quy định nếu các bác chịu khó đọc, nguyên tắc là mua bán là phải sang tên(trường hợp là vơ, chồng, con cái trong gia đình )thì đã có luật về tai sản trong bộ luật dân sự điều chỉnh. Hiện chưa có chế tài về việc đi xe chính chủ hay không, nhưng khi xảy ra bất cứ vấn đề nào liên quan đến xe thì chủ xe hoàn toàn chịu trách nhiệm(trừ xe kinh doanh có họp đồng với tài xế hoặc tương tự), vì vậy tốt nhất là cứ xe chính chủ đỡ phiền phức

Hạng C
8/10/13
558
266
63
Đi xe không chính chủ ăn bb nha bác. Nhưng ko có ai bị phạt cả. Nên bác cứ yên tâm mua và đi. Em đi xe có chỉnh chủ đâu. Bị xxx hỏi vài lần nhưng chưa lần nào hỏi xe này của ai cả ,,,