Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
14/11/08
1.908
561
113
Biên Hoà
Chào các bác, mấy ngày nay em đang nghiên cứu về vấn đề cách tính diện tích được thể hiện trong HĐ Mua bán căn hộ chung cư, có một số điểm mà em còn thắc mắc, các bác nào biết giải thích giùm em nhé.
1.Thứ nhất: Cách tính diện tích của cơ quan Nhà Nước (theo em được biết là UBND cấp Quận, Huyện) khi làm sổ hồng cho căn hộ chung cư.
Điều này em cũng tìm hiểu hết các văn bản từ NĐ 71, TT 16, và TT 17 nhưng vẫn ko biết mấy ông NN này tính sao nữa? Trong thực tế thì có bác nào biết ko ạ?
2. Thứ hai: Theo như diện tích trên giấy mà CĐT khi ký HĐ bán cho khách hàng, phần diện tích này sẽ có độ tăng giảm sau khi căn hộ hoàn thành và được tiến hành đo đạc lại trong thực tế. Em muốn hỏi các bác về độ tăng giảm giữa giấy tờ và thực tế này có dựa trên tỷ lệ chung nào không? Theo em tìm hiểu thì ở các HĐ Mua bán thì họ đưa ra con số 2%, 3%, 3,5% và 5%.
Xin cảm ơn các bác.

Tập Lái
10/9/11
1
0
0
Theo thông tin còn hạn chế của em thì tùy địa phương mà có nơi tính diện tích sổ hồng là kích thước thông thủy (bên trong tường bao, tường chung) nhưng có nơi lại tính từ tim tường bao đến tim tường chung.

Diện tích trên giấy CĐT bán cho khách hàng thì cũng có nhiều loại. Có CĐT tính từ tim tường chung đến hết tường bao, có CĐT tính từ tim tường chung đến tim tường bao. Thông thường thì CĐT tùy theo mức chênh lệch giữa cách tính diện tích của mình và của sổ hồng để đưa ra con số 2-3-5%.

Ghi chú thêm là nhà diện tích nhỏ => tỷ lệ tường bao, tường chung trên diện tích nhiều => con số chênh lệch càng lớn

Last edited by a moderator:
Bò Hóng
13/12/06
8.376
74.450
113
Cái mánh tính diện tích của CDT bị vặn vẹo nhiều lắm rùi. Nói cho cùng là người mua căn hộ phải thoả thuận về cách tính diện tích thật cụ thể trong hợp đồng mua bán với CDT, chứ cái này CDT nó luôn lập lờ để tận thu đó.

Thép đã tôi
2/6/11
7.959
18.611
113
Sài Gòn - HCM
bravia nói:
Cái mánh tính diện tích của CDT bị vặn vẹo nhiều lắm rùi. Nói cho cùng là người mua căn hộ phải thoả thuận về cách tính diện tích thật cụ thể trong hợp đồng mua bán với CDT, chứ cái này CDT nó luôn lập lờ để tận thu đó.

Hạng B2
11/8/10
192
4
0
38
hattrickson nói:
Chào các bác, mấy ngày nay em đang nghiên cứu về vấn đề cách tính diện tích được thể hiện trong HĐ Mua bán căn hộ chung cư, có một số điểm mà em còn thắc mắc, các bác nào biết giải thích giùm em nhé.
1.Thứ nhất: Cách tính diện tích của cơ quan Nhà Nước (theo em được biết là UBND cấp Quận, Huyện) khi làm sổ hồng cho căn hộ chung cư.
Điều này em cũng tìm hiểu hết các văn bản từ NĐ 71, TT 16, và TT 17 nhưng vẫn ko biết mấy ông NN này tính sao nữa? Trong thực tế thì có bác nào biết ko ạ?<span style=""color: #ff0000;"">Vẫn chưa dứt khoát tính kiểu sao bác ợ</span>
2. Thứ hai: Theo như diện tích trên giấy mà CĐT khi ký HĐ bán cho khách hàng, phần diện tích này sẽ có độ tăng giảm sau khi căn hộ hoàn thành và được tiến hành đo đạc lại trong thực tế. Em muốn hỏi các bác về độ tăng giảm giữa giấy tờ và thực tế này có dựa trên tỷ lệ chung nào không? Theo em tìm hiểu thì ở các HĐ Mua bán thì họ đưa ra con số 2%, 3%, 3,5% và 5%. <span style=""color: #ff0000;"">Tỷ lệ thông thường là 5% nhưng ít chủ đtư nào ghi trong hợp đồng..:D..vì..</span><span style=""color: #ff0000;"">xxxyyyzzz</span>
Xin cảm ơn các bác.
em có bôi đỏ, bác chủ xem hen

Hạng B2
8/6/11
197
38
28
zymosis nói:
Theo thông tin còn hạn chế của em thì tùy địa phương mà có nơi tính diện tích sổ hồng là kích thước thông thủy (bên trong tường bao, tường chung) nhưng có nơi lại tính từ tim tường bao đến tim tường chung.

Diện tích trên giấy CĐT bán cho khách hàng thì cũng có nhiều loại. Có CĐT tính từ tim tường chung đến hết tường bao, có CĐT tính từ tim tường chung đến tim tường bao. Thông thường thì CĐT tùy theo mức chênh lệch giữa cách tính diện tích của mình và của sổ hồng để đưa ra con số 2-3-5%.

Ghi chú thêm là nhà diện tích nhỏ => tỷ lệ tường bao, tường chung trên diện tích nhiều => con số chênh lệch càng lớn
Lính của em, tim và tim, còn bao là chuyện lắt léo của thằng sale.

Hạng D
14/11/08
1.908
561
113
Biên Hoà
Cám ơn các bác đã trả lời giúp em.
@ bác thaihoa79: tỷ lệ là 5% nhưng căn cứ vào cái gì để mình cho ra cái con số đó vậy bác? Hay là chỉ là cảm tính hoặc mấy CDT thấy người khác ghi 5% mình cũng ghi 5% cho giống?

Last edited by a moderator:
Hạng B2
11/8/10
192
4
0
38
hattrickson nói:
Cám ơn các bác đã trả lời giúp em.
@ bác thaihoa79: tỷ lệ là 5% nhưng căn cứ vào cái gì để mình cho ra cái con số đó vậy bác? Hay là chỉ là cảm tính hoặc mấy CDT thấy người khác ghi 5% mình cũng ghi 5% cho giống?
Em thì đọc qua 1 số hợp đồng mua bán thấy vụ này cảm tính nhiều hơn, tính trước được 5% ghi mịa trong đó cho rồi.
Vụ này thuộc về cách làm ăn của CĐT có đang hoàng ko ? dôi dtích nhiều quá khi bàn giao ngồi lại thương lượng, ông nào tình củm thì giá giảm giá lại chút đỉnh lại cho người mua, ông nào thẳng ruột ngựa phựt theo giá hợp đồng..ak..ak..
Suy ra : mua căn hộ góp vốn cũng phải cbị dư thêm 5-10% tiền..ak..ak..

Hạng D
14/11/08
1.908
561
113
Biên Hoà
Theo thông tin của em được biết thì sau khi NĐ 71 có hiệu lực thì những HĐ Mua Bán ký sau ngày 8/8/2010 thì cách tính diện tích khi cấp GCNQSH Căn hộ sẽ được tính theo như trong quy định của HĐMB, nếu HĐMB tính theo thông thủy thì GCN sẽ tính theo thông thủy, còn nếu HĐMB tính theo tim tường thì GCN cũng tính theo tim tường.
Tuy nhiên, vướng mắc còn lại là các HĐ MB của các căn hộ ký trước ngày 8/8/2010 vẫn chưa có lối ra.

Hạng B2
11/8/10
192
4
0
38
bác hattrickson đúng rồi, TT16 gỡ được vđề này nhưng áp dụng thì mỗi nơi một kiểu. Thị trường khó khăn mà chính sách thì cứ siết lại khá căng thẳng..:mad:.

Status
Không mở trả lời sau này.