Hạng B1
2/6/08
56
0
6
53
Lại tai nạn trên QL1A vào lúc 4h30 sáng nay ở Quảng Trạch. Mời các bác đọc ở đây. [link]http://vnexpress.net/GL/Xa-hoi/2008/09/3BA06E43/[/link] Không biết có phải xe tải không có tín hiệu cảnh báo dừng, đỗ bên đường làm cho xe khách không phát hiện ra nên mới xảy ra cớ sự không nữa?

Hạng D
8/10/07
1.046
8
0
Danang City
RE: Cẩn thận khi dừng, đỗ xe bên đường

Thể hiện sự vô trách nhiệm của Chủ và tài xe tải, chỉ cần bỏ vài cành cây nguyên lá cách vài chục m thì đâu có gì xảy ra...

Hạng B2
18/1/08
180
2
18
46

Xe tải có phương tiện báo hiệu hay không thì chưa biết,cá nhân e nghĩ là không! Tuy nhiên,Bác xe khách chạy kiểu đó thì cũng chẳng oan uổng gì đâu. Chắc chắn là vượt phải nên bị khuất tầm nhìn và tốc độ quá cao,nên trường hợp này mà có cắm cành cây để báo hiệu thì chắc cũng không ăn thua.

Hạng D
14/1/08
1.496
24
38
58

Lổi ở đây là 1phần xe tải 2 phần xe khách....nhìn vào hình xe tải củng đâụ sát lề,có thể bác xe khách chạy quá nhanh

Hạng B2
14/12/06
348
0
0
Saigon

Thực ra khi dừng đậu nên bậc đèn dơmi, còn không thì cho tín hiệu ưu tiên với các góc khuất ...

Hạng B1
24/7/08
57
0
6

chăc chắn là phải có trách nhiệm của bác xe tải rồi.

Đây là một bài học cho mọi người khi đậu xe bên lề đường trên các quốc lộ. Lúc mới cầm lái, mình cũng thi thỏang dừng dọc đường để xả hơi, ... và cũng không để ý mấy đến yếu tố nguy hiểm này. Lúc đó, suy nghĩ còn rất đơn giản rằng mình đậu sát lề là được rồi, các bác tài khác có dư khả năng và bắt buộc phải nhìn thấy mình mà né ra chứ. Tuy nhiên, không ít hơn 3 lần, khi đừng như vậy mình được các bác tài nhiều kinh nghiệm thấy và khuyên "chú nên cho xe sát vào trong lề càng nhiều càng tốt, kẻo mấy chiếc xe ca, xe tải chạy qua "hốt" đó". Lúc đầu mình cũng không chú ý mấy những lời khuyên này. Tuy nhiên, sau một thời gian cầm lái, khi gặp những xe đậu hai bên đường mình mới nghiệm ra đúng là các lời khuyên trên là có căn cứ. Vì đậu kiểu đó rất đễ bị mấy bác chạy cùng chiều ủi vào, vì vài lý do như :
- Do vượt phải, nhưng bị che khuất nên bác vượt phải không thấy xe đậu bên trong lề,
- Do lỡ đễnh, thiếu quan sát, khiến các bác chạy cùng chiều không nhận ra mình kịp thời, khi biết được mình đang đậu thì không đủ khỏang cách để xử lý kịp.
- Do tránh xe vượt/đi ngược chiều, các bác chạy cùng chiều với mình đã lấy vào sát lề phải và ,....vv

Tóm lại, khi dừng dọc quốc lộ, đường cao tốc nên đậu tránh càng xe lề đường càng tốt, nếu không tránh được thì nên có những biển báo hay dấu hiệu gì đó để các xe khác dễ nhận biết ra tình huống này mà tránh né từ xa.

Hạng C
13/2/08
557
11
18

e toàn tìm bãi cỏ mà lủi vô cho chắc ăn... k dám dừng trên đường nhựa đâu. Còn không thi tìm cây xăng đậu cũng an toàn

Hạng C
1/12/07
719
52
28
Đà Nẵng

em ghét nhất là mấy ông đậu xe lại giữa đường (nhưng có làm cảnh báo) sau đó lên đường thì phi luôn để lại hậu quả trên đường nào là cành cây ,gạch ,đá v ..... v các xe đi sau lãnh trọn ,nhất là xe máy ,nếu tối trời mà tốc độ hơi căng ko tránh kịp chắc còn lâu mới về đến nhà .