Hạng B2
8/11/19
162
39
28
36
Kính chào các bác ! Mùa hè sắp đến nên lâu lâu em kiểm tra lại hệ thống làm mát thì dạo gần đây xe em có hiện tượng khi bật điều hoà đi 1 lúc dừng lại thấy nhiệt độ tăng cao lên 99-100°C quạt quay tốc độ nhanh vù vù.

Khi di chuyển dc gió làm mát nhưng vẫn tăng cao khoảng 93-96°. Em đã làm vệ sinh két nước, thay van hằng nhiệt nhưng vẫn bị.trước tết vừa rồi bị rò rỉ nước ở bơm nên đã thay mới. Em có kiểm tra van bằng cách nổ máy ko tải 10-15' nhiệt độ lên 97° là quạt quay ( van mở ) xuống đến 91° là quạt ngắt. ( sờ đường ông nước trên dưới nóng đều nhau ) nhưng đến khi bật điêu hoà 1 lúc là quạt quay tốc độ nhanh em sờ đường ống thấy ống trên nóng ran ống dưới lại ấm ấm thôi. Nhờ các bác tư vấn và cách khắc phục.

Xe em là Cerato 2011.

nhiệt độ em có cắm hud qua cổng obd2 ( đã test hud với máy cắm của hãng nhiệt cũng vậy. Còn nhiệt báo trên taplo thì vẫn mức gần giữa ) quạt quay tốc độ nhanh ko thấy giảm

Cerato 2011 Nhiệt độ tăng khi bật điều hoà, xứ lý thế nào?
Cerato 2011 Nhiệt độ tăng khi bật điều hoà, xứ lý thế nào?
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng D
30/7/16
1.325
2.717
113
95-110 là bình thường mà .xem cái vạch trên ODO hoặc test máy sịn kìa .ba cái Hud đồ tàu xem cho vui thôi đừng tin . Thay nước mát sịn Usa Prestone 350-400k bình thử xem.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
8/11/19
162
39
28
36
95-110 là bình thường mà .xem cái vạch trên ODO hoặc test máy sịn kìa .ba cái Hud đồ tàu xem cho vui thôi đừng tin . Thay nước mát sịn Usa Prestone 350-400k bình thử xem.
Vậy ạ ! Tại mùa hè năm ngoái xe em cao lắm chỉ 96°. Nc mát e thay mới rồi. Giờ đi cao tốc gió thổi mà nhiệt ko xuống mấy cứ 94-95° trong khi trc đó như vậy chỉ khoảng 90°. Mà bật điều hoà là quạt quay tốc độ cao luôn à bác

Hạng F
7/8/17
7.449
10.135
113
nếu thật sự cao thì xe bác nó báo rồi chứ chờ j cái hud kia.

• Like
Reactions: namvios
Hạng F
7/8/17
7.449
10.135
113
Hub đồ tàu thì cũng phải cắm cổng OBD mới đọc ra nhiệt độ chứ lỵ. thông số đó là thông số của xe hud nó lấy hiển thị lên thôi.

Hạng F
3/10/15
9.818
12.057
113
Mình cũng thấy rất đáng ngờ cái Hud Tàu.

D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
795
1.538
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Bác đi bảo dưỡng điều hòa, hút chân không, rút gas ra bơm bổ xung lại toàn bộ gas và nhớt bôi trơn mới.
Ở các nc xứ lạnh thường phải bảo dưỡng điều hòa 2 năm/lần. Xứ nóng chắc ít hơn nhưng cũng ko nên quá 4 năm

• Like
Reactions: Longines8x
Hạng F
28/8/19
6.672
11.355
113
Palm Beach, Florida, US
Nhiệt độ tăng cao bất bình thường ở ht lạnh thì xem lại block máy nén lạnh. Khi máy nén làm việc nặng tải hoặc phải ép áp suất càng cao thì T° sẽ càng cao.
Khi thừa gas trong block sẽ có hiện tượng này. Nên nhớ ko nên nạp thiếu hay thừa gas cho máy nén. Chúng đều gây ra các bất thường khác nhau.

Hạng B2
8/11/19
162
39
28
36
Bác đi bảo dưỡng điều hòa, hút chân không, rút gas ra bơm bổ xung lại toàn bộ gas và nhớt bôi trơn mới.
Ở các nc xứ lạnh thường phải bảo dưỡng điều hòa 2 năm/lần. Xứ nóng chắc ít hơn nhưng cũng ko nên quá 4 năm
Lốc đh mới em thay từ năm ngoái ! Đh vẫn mát lạnh ! Khi nhiệt độ tăng vâyk thì em ra sờ ống nc ngoài khoang máy thấy ống trên nóng ran mà ống dưới chỉ ấm ấm ! Như kiểu van ko mở hết hoặc kẹt. Mặc dù thợ gara đã thay mấy van cả của hãng và hàng mobis rồi vẫn vậy

Hạng B2
8/11/19
162
39
28
36
Nhiệt độ tăng cao bất bình thường ở ht lạnh thì xem lại block máy nén lạnh. Khi máy nén làm việc nặng tải hoặc phải ép áp suất càng cao thì T° sẽ càng cao.
Khi thừa gas trong block sẽ có hiện tượng này. Nên nhớ ko nên nạp thiếu hay thừa gas cho máy nén. Chúng đều gây ra các bất thường khác nhau.
Lốc đh mới em thay từ năm ngoái ! Đh vẫn mát lạnh ! Khi nhiệt độ tăng vâyk thì em ra sờ ống nc ngoài khoang máy thấy ống trên nóng ran mà ống dưới chỉ ấm ấm ! Như kiểu van ko mở hết hoặc kẹt. Mặc dù thợ gara đã thay mấy van cả của hãng và hàng mobis rồi vẫn vậy
Để em xem gara nào chuyên điều hoà họ nạp lại ga xem.