Hạng B2
10/5/10
200
0
16
Em mới đọc một bài báo, thấy cũng hay hay, post lên đây các bác bình loạn cho vui.
Từ trước đến nay nhiều tai nạn xảy ra là do người lái xe đạp nhầm chân ga thay vì đạp thắng, nhất là những lúc luống cuống. Các nhà khoa học Nhật Bản đã nghiên cứu, thử nghiệm một thiết kế mới bố trí ga và thắng trên cùng một bàn đạp, sao cho chuyển động tự nhiên nhất của chân là đạp xuống thì sẽ đạp thắng, còn chân ga ở phía bên phải, khi tăng ga phải lệch sang phải một chút.
Hình minh họa :
Chân ga và chân phanh trùng nhau !

Người Nhật đã đăng ký phát minh này. Tuy nhiên họ chưa đưa vào sản xuất đại trà vì còn phải thu thập ý kiến của các bác tài , vì dù sao việc bố trí như thế này cũng làm thay đổi đáng kể thói quen của các tài xế.
Nguồn : http://auto.idnes.cz/brzda-a-plyn-zvlast-jsou-podle-vedcu-spatne-reseni-chteji-je-spojit-1ft-/ak_aktual.asp?c=A100812_183435_ak_aktual_hig
Các bác thấy thế nào ạ ?!

Theo cái hình thì mình thấy rõ ràng có hai bàn đạp thắng và ga mà, việc bố trí chân ga bên phải và lẹch một chút thì hiện tại các xe đều thiết kế như vậy mà, nên bạn nói chân thắng và ga trên cùng một bàn đạp thì mình thấy không phải hình này và theo mô tả cũng không có gì cải tiến!
Mình nhớ là có đọc thông tin về chân thắng và ga trùng nhau tren một bàn đạp ở đâu rồi, tuy nhiêu lúc đó người ta mô tả như thế này:
-Chân thắng và ga cùng chung trên một bàn đạp, phía bên chân phải, tuy nhiên nếu đạp tự nhiên theo phản xạ tự nhiên, đạp bằng mũi chân, thì là chức năng thắng, còn nếu đạp bằng gót chân thì là chức năng ga!
Mình nhớ là như vậy đó,hihi

Hạng B2
12/1/08
355
520
93
cái hình này mô tả đúng rùi mà bác Tom cái chân ga của nó ko phải là đạp như xe thông thường mà theo như cái hình này là mình đẩy mũi chân mình sang bên phải là xoay cổ chân còn khi đạp phanh thì chỉ việc đạp thẳng xuống thì tự động nó xẹ trượt cái cổ trân mình khỏi trân ga mà. Em nhìn hình và đọc bài thì hiểu là như vậy. Các bác nghĩ sao về nó??? kể mà có mẫu này cho đi thử xem sao nhỉ.

Hạng D
1/12/06
3.031
100
38
Phát minh này của hãng Toy bên Nhật bản à các bác
?

Ở VN mình hình như cũng có nhiều tài xế không biết do học hành sao đó mà cũng hay bị nhầm, cứ tưởng người Nhật đã cho lắp chân ga và chân thắng cho xe mình là chung nhau từ lâu rồi (theo phát minh mới này!), thế nên lúc cần thêm gas thì các bác ấy đạp thắng, và gay nhất là ngược lại
!

Chân nào cho việc đó mà còn chưa ăn ai, cho cả hai chung nhau chắc chết? (chợt nghĩ tới nhỡ Tạo hóa mà "gộp chung" mấy thứ trong cơ thể chúng ta lại để có thể làm vài ba chức năng cùng một lúc thì không biết sẽ ... ra sao đây
).

Thôi cứ hy vọng là 30-40 năm nữa thì hai "bộ phận" này trong xe vẫn còn riêng rẽ nhau (như bây giờ), còn sau đó thì em không quan tâm nữa
.