Hạng B2
8/7/04
111
0
16
Bác sĩ ơi , em mới sang tên được chiếc Mit Lancer GLX - 95. Xe chạy tạm ổn nhưng dưới hộp số hơi ướt - có nhỏ giọt dầu nhưng không nhiều. Em có hỏi chủ cũ và thợ ga-ra thì nói đó là vấn đề bình thường của xe Mit (second hand) và không đáng ngại. Tuy nhiên em vẫn muốn confirm lại xem là em có phải xem xét gì thêm không. Bác sĩ tư vấn em mấy nhời nhé.

Bin
Hạng B2
29/3/04
300
0
0
53
Vietnam
RE: Chảy dầu nhỏ giọt dưới hộp số

Nhỏ dầu mà họ nói là vấn đề bình thường á??? Trời!!! Đề nghị bác cho xe đi check ngay nhé!!! Nó mà chảy hết dầu thì cháy máy đấy!!! Đem xe đi check lại cái ốc ở dưới gầm đi!! Rất rất đơn giản thôi bác ơi!!!

Hạng B2
8/7/04
111
0
16

Em đã đt thoại hỏi vì lúc nóng máy nó mới rỉ ra một chút. Em vẫn thăm dầu thường xuyên mà. Tuy nhiên chắc vẫn phải nghe bác đi kiểm tra lại. Nhưng chắc phải tuần sau em mới có thời gian. Không biết có quá nghiêm trọng không nhể.

À mà bổ sung dầu hộp số (xe Mit của em) có phải đổ thẳng vào chỗ có que thăm dầu không nhỉ. Thợ hướng dẫn rồi mà em quên phéng mất. Bác nào biết nhắc em với nhé.:D

Hạng B2
12/8/04
304
1
0

Dầu là " Máu" của con vợ bác , bác để máu chảy như vậy mà bảo là không sao , đúng là hết chổ nói....:mad::mad:

Bin
Hạng B2
29/3/04
300
0
0
53
Vietnam

Trích đoạn: allmay

Em đã đt thoại hỏi vì lúc nóng máy nó mới rỉ ra một chút. Em vẫn thăm dầu thường xuyên mà. Tuy nhiên chắc vẫn phải nghe bác đi kiểm tra lại. Nhưng chắc phải tuần sau em mới có thời gian. Không biết có quá nghiêm trọng không nhể.

À mà bổ sung dầu hộp số (xe Mit của em) có phải đổ thẳng vào chỗ có que thăm dầu không nhỉ. Thợ hướng dẫn rồi mà em quên phéng mất. Bác nào biết nhắc em với nhé.:D

Đúng rồi đó!!! Dầu số thì chỉ có mỗi cửa đó thôi!!

Hạng B1
25/5/04
80
0
6
Vietnam

Các bác ơi. Em hơi dốt nên em mới hỏi:)

Dầu máy và dầu hộp số khác nhau chứ nhi? Dầu máy thì tại chỗ rửa xe nào cũng thay được (Tháo ở đáy cacte - đổ vào ở trên nắp máy). Thăm dầu là để kiểm tra cái dầu này. Còn dầu hộp số có vít xả riêng và dùng bơm để bơm dầu mới vào (ở một lỗ khác :D:D:D). Loại dầu này khác dầu máy và không phải thay thường xuyên như dầu máy. Không biết em nói có đúng không nhỉ. Bác sĩ ơi cho ý kiến đi.

Theo em trước hết bác Ổn máy phai xem lại chỗ dầu nhỏ ra chính xác là ở chỗ nào : hộp số hay là bưởng côn

Hạng B2
8/7/04
111
0
16

Xe cũ khổ thế đấy - không có Mannual để xem. Em được hướng dẫn là cứ khoảng 3000 km thì thay dầu máy và kiểm tra xe và dầu số. Trong quá trình chạy thì vẫn thăm dầu số và dầu máy thường xuyên và châm thêm nếu cần (em để cả hai hộp ở nhà). Như vậy có đúng không ạ?

À còn phần rỉ dầu của em nằm ngay dưới chỗ que thăm dầu số. Các bác nghía hộ em xem nó là thế nào nhé.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Bác phải xác định là dầu chảy ra là dầu nào bác ạ!
Nếu nó lỏng, rỉ ra ở phần máy thì là dầu máy, còn ngược lại, dầu đặc hơn và có mùi đặc trưng thì là dầu hộp số.
Các nơi có thể rò dầu máy : Joint cacte, phốt đầu và đuôi cốt máy (trục cơ), nắp Xupap, lược dầu....
Các nơi có thể rò dầu hộp số : Phốt nhông đầu cơ, phốt láp, joint ghép (ít bị !)...
Bác xe m và xác định rõ nơi nào bị mà khắc phục nhé, xe mà chảy dầu thì quá rõ là không ổn rùi....![&:]
TB : Dầu hộp số luôn có 1 chỗ châm là con ốc ngang thân hộp số, phải dùng 1 bơm bơm dầu vào qua lỗ đó, khi nào tới mực của lỗ đó là đủ dầu.....!:)

Hạng C
6/8/17
838
681
103
bốn bể
kiểm tra que thăm dầu xem dầu còn ở mức an toàn khog. nếu ít quá thì châm thêm, còn dư thì cứ để chạy thôi. rảnh lúc nào thì đi gara kiểm tra xem nó thấm do gioăng hay do ốc xả dầu. Thường thì sau 10vạn km gioăng đuôi hộp số hay bị thấm dầu. Nếu do gioăng thì thay mất thời gian phết, phảihạ hộp số. còn do ốc xả thì mất 15p