Hạng B2
13/7/12
245
245
43
HCM
Chào các bác,

T7 này nhà em và 2 F1 đi đà lạt chơi. Em muốn nhờ các bác chia sẻ giúp em một số kiến thức vì em chưa đi đà lạt bao giờ:

1. Khởi hành ở sài gòn tầm mấy giờ là hợp lý để đi đèo thoáng đãng và dễ quan sát. gần đây em thấy nhiều xe khách vượt ẩu trên đèo quá nên em hơi ngán

2. Nên dừng chân ở những đâu là hợp lý cho chuyến đi vì F1 nhà em mới 2 tuổi.

3. Xe em kia forte AT đi đèo bảo lộc và đèo prenn ổn không các bác. đi lên đèo thì em nghĩ số AT ổn còn xuống đèo thì nhiều bác khuyên chuyển qua số S số 2. ngoài ra còn cần để ý chuyện gì nữa không ạ

Cuối cùng là có bác nào đi chung không ạ thì sắp xếp đi chung với nhà em cho vui.

Cảm ơn các bác.

Hạng D
27/5/13
1.526
1.911
113
:3dcuoi: em mới đi về tuần rồi, xe AT thì leo vô tư, xuống đèo chuyển bán tự động số 2 hoặc 3. Lâu lâu thấy nó chạy nhanh hơn 40km/h thì rà thắng tí.
- Xì Gòn thì khởi hành khoảng 4h30 đến Định Quán ăn sáng. Lên tới Đà Lạt khoảng 12h30 ăn trưa luôn.
- QL 20 nhớ luôn giữ đúng tốc độ: KDC thì 50km/h, ngoài KDC thì chạy khoảng 70km/h thôi cho an toàn. Khi vừa hết bảng KDC thì tuyệt đối không vượt xe khác liền, khi nào thấy hết bảng cấm vượt thì mới an toàn, nếu không là bị bắn hạ ngay.
- Nếu gặp biển số 60 đường trống mà chạy chậm khoảng 15-20km/h thì là CHIM MỒI của xxx, lúc đó thì tấp xe vào lề nghỉ ngơi hoặc bỏ xe chạy theo đái vào xe nó cho bỏ ghét.

Hạng D
29/1/13
1.351
14.084
113
Để tránh nắng xp hcm lúc 3:00 đến Bảo lộc ăn sáng cà phê nghỉ ngơi lên Đà lạt khoảng 11:00 đi ăn trưa xong về nhận phòng ngủ 1 giấc cho đã .

Hạng F
18/2/13
5.654
13.860
113
Saigon & Dalat
Để tránh nắng xp hcm lúc 3:00 đến Bảo lộc ăn sáng cà phê nghỉ ngơi lên Đà lạt khoảng 11:00 đi ăn trưa xong về nhận phòng ngủ 1 giấc cho đã .
Đi chi mà sớm vậy bác. Sedan em đi 5g sáng, kể cả cafe sáng và ăn trưa cũng đến Dalat khỏang 12g. Forte lên đèo D, xuống D+3 là hợp lý. Bác chủ tham khảo mấy bài có chữ Dalat là thêm vô số thông tin được cập nhật thường xuyên.
Tháng nào em cũng đi Dalat 2,3 lần bằng cả sedan và SUV, bác chủ cứ yên tâm đường chạy khỏe. Cuối tùân này em về Saigon tiếc không được gặp các bác
Chia sẻ kinh nghiệm đi Đà Lạt

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
20/10/11
239
82
28
40
theo em cứ sáng thức dậy 7h , đi ăn sáng trong sài gòn , tới 8h bắt đầu khỏi hành . tới bảo lộc lúc 12h trưa , ăn cơm trưa tại bảo lộc . sau đó lên đà lạt tầm 2h nhận phòng .
trên đường lên đà lạt khá nhiều chốt xxx , cứ đúng biển báo mà chạy thôi . có khá nhiều bảng cấm vượt ở khu dân cư nên bác để ý vụ này .
tốc độ thì 60 trong khu dân cư và 90 ngoài thành . bác có thể để ý vạch kẻ đường màu trắng là trong khu dân cư , màu vàng là ngoài khu dân cư .

Hạng C
2/9/11
538
388
63
Em hay đi Đà Lạt nhưng khởi hành không sớm như các bác. Thường sáng ngủ dậy, ăn sáng ở khu vực gần nhà (Thủ Đức) xong mói lên đường, thường là 8h. Tới Bảo Lộc ăn trưa ở Tâm Châu. Tới Đà Lạt khoảng 15h. Ăn tối ở nhà hàng Liên Hoa đường 3/2, gần khu Hòa Bình, đậu xe ở khu Hòa Bình và lấy phiếu giữ xe 20.000đ, khi thanh toán tiền nhà hàng sẽ trả lại tiền giữ xe. Hoặc ăn ở tiệm cơm gà Hải trên đường Trần Nhật Duật. Buổi trưa có thể ăn ở nhà hàng Tâm Châu ở kế bên vườn hoa thành phố Đà Lạt. Từ Sài Gòn lên tới gần Di Linh đường tốt, từ Di Linh tới Liên Hương có một số nơi đường chưa làm xong.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
13/7/12
245
245
43
HCM
F1 hai tuổi nên chọn những nơi ít lội bộ để đỡ vất vã. F1 nhà em tám tuổi rủ nó đi Dalat nó không thích đi, chỉ thích đi biển vì đi Dalat đối với F1 chả có gì vui. Người lớn thì khác
bọn nhóc nhà em đi biển nhiều rồi nên lần này em định cho đi đà lạt cho đổi không khí một tí, chứ đi biển là mấy nhóc thích lắm, bơi mà bế lên là khóc la om sòm :)