Hạng B2
Kính các bác !
Hôm rồi , iem có công chiện làm ăn bên Đông Anh - Hà Nội - Iem đi kiếm ăn để mà sống - Sống để mà bảo tồn nòi giống - Mà ba cái vụ bảo tồn nòi giống ai mà chẳng giống ai, có phải không các bác?:), vậy thì có gì mà kể chiện nhỉ?

Chiện iem sắp kể hầu các bác là chiện : XIN và CHO trên đường thiên lý!

Các bác có đồng ý với iem là : Cái vụ XIN và CHO , bao giờ cũng phải có sự đồng thuận của 02 bên : Người XIN và người CHO, rồi cách XIN và cách NHẬN và CHO.....Túm lại : Nếu mình xin , mà người cho không đồng ý, chưa chấp thuận, đôi khi sẽ " lãnh đủ" - Ví như một chàng trai XIN hôn một cô gái mới wen ,cô gái không đồng ý mà đã "xông vào liều mình như chẳng có"- Mặt chàng trai chắc chắn bị "biến dạng" ngay sau đó luôn!:(

Trở lại câu chiện của iem....

Bữa đó , khi chạy trên đoạn đường từ phía bắc Cầu Thăng Long, rẽ phải về Đông Anh - cắt QL3-đường đi Thái Nguyên, iem dính phải một chiện " Tiêu chảy"- nói vậy cho có tính " Thời sự":)
Các bác hay đi đoạn đường này chắc đều nhớ : Đoạn này dài ~ 5km, đường không lớn, và có 2/3 đường có biển "Cấm vượt"
Lúc chạy tới đoạn này, phía trước iem là 2,3 chú CONTAINER dài ngoằng , iem chạy sau, không vượt vì đã biết.Đang chạy, nhìn gương chiếu hậu, iem thấy một chú INNOVA, nhá pha, nháy xi nhan,bấm còi inh ỏi xin vượt.Liếc nhìn biển số là 30K , ngồi bên phụ là một LL , iem nghĩ thầm: Đồng chí này chắc mới mua xe, và nhiều khả năng là cũng mới "mua bằng " luôn- Bằng chứng là : Đường cấm vượt, mà lại xin vượt loạn xạ-Hổng bít giề roài...
Cũng có khả năng bác này sỹ với LL nữa...
"Iem mà CHO bác vượt bi giờ, thì chẳng khác gì xui bác lát nữa CHO ...XXX vịn[&o]Thôi đừng chết vì thiếu hiểu bít....Nghĩ vậy, iem cố tình ép sang trái, đè không cho đ/c IN vượt
Tới một khúc, bất ngờ có một " Ổ voi" bên trái, iem buộc phải né hẳn sang phải-đ/c IN ngay lập tức lách lên quẹo phải, ép iem vô lề.
Một ông Trương Phi-driver, mặt đỏ gay gắt, còn dữ dằn hơn TrPhi năm nào trong Tam Quốc Diễn Nghĩa, nhảy xuống, chạy phăm phăm đến bên con vợ 2 của iem, vỗ cửa rầm rầm
Iem vừa hạ kính xuống, thì TrPhi đã chồm tới , gần như chui đầu vô lòng vợ 2 của iem mà "Phun châu, nhả ngọc:
- xxx mịa mày! Điếc à? Mù à?Không bít luật à?Đi kiểu xxx gì thế?Bố mày( Lại một thằng "bố mày"[8|]) XIN các kiểu như thế mà không thấy à?
Tiếp theo là ông Trương Phi - waiter ,lúc này chuyển qua không làm driver nữa !)-Bưng luôn ra một lô món " đặc sản"" Chắc các bác cũng đoán ra là những " Món" gì roài :- Toàn là những thứ mà loài người dùng để "sản xuất" ra trẻ con ý![8|]
Iem mở cửa, xuống xe, nhẫn nại chờ cho TrPhi gần trở lại thành thường dân, rồi mới giải thích:
-Thưa đại ca, không phải là iem không bít đc XIN, nhưng vì lúc đó iem chưa thể CHO, vì điều kiện lúc đó chưa thuận tiện...
Iem giải thích các lý do chính
Trương Phi lại tái xuất ,sấn tới, túm ngực áo iem:
-Tao đek cần bít! Túm lại : Khi có người XIN thì phải CHO - Nghe rõ chưa? Đồ ngu!
- Dạ , được đại ca dạy bảo, bi giờ iem mới khôn ra ạ! Đại ca vừa dạy:Khi có người XIN thì phải CHO- Có phải thía không ạ?
- Chứ con gì nữa!
-Dạ! Thế thì hay wá- Xe iem sắp hết xăng, đại ca cho iem xin ít xiền để mua nhé?
Ngay trước đó, iem đã "tia"thấy trong túi áo ngực ( Vải mỏng)của TrPhi một xấp polyme . Nhanh và khéo như một ảo thuật gia, iem thò tay, rút luôn cả xấp polyme, rồi đút gọn vô túi quần của iem
Ông TrPhi, bỗng thôi hùng hổ, thay vào đó là há hốc mồm kinh ngạc:
- Ơ?......Ơ?.....Hơ?.....
- Thì đại ca vừa dạy iem thế mà? Iem XIN la đc phải CHO chứ bộ? Hề!Hề!
Trương Phi thò tay sang túi quần iem, định " Vớt vát".... Iem nắm cổ tay gã, vận dụng miếng karate thằng con iem truyền cho, lâu ngày không xài-bấm một phát vừa nhanh, vừa mạnh
Đ/c nọ rụt ngay tay lại, nhăn nhó- Bit mặt hàng rồi nha!
Iem rút xấp tiền ra, nhét vô tay gã ( Phải cỡ ~ 2T chứ không ít!)- Tay gã run run, không bit la do đau hay do xúc động?:
- Này, XIN chơi vậy thôi, ông có CHO , tui cũng chẳng thèm!Giữ lấy mà về học lại luật đi nhé! Học lại cả môn "Đạo đức công dân" nữa nghe chưa?

Iem đàng hoàng lên xe, còn Trương Phi lúc này đứng ngây như phỗng đất, như một chú lính trong hàng quân danh dự, đứng tiễn chào 1 nguyên thủ tầm cỡ đang lên đường về nước!:D

WLJ
Tập Lái
2/7/04
27
0
1
53
www.otosaigon.com
RE: Chiện XIN và CHO trên đường thiên lý...

Trời, có lúc đó có đông người coi hông bác, có vỗ tay kg bác ?[8|]

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Hay. Nhưng gặp em thì muốn vượt là em cho vượt nếu an tòan, mình cũng không mất gì. Bác mà gặp máy tay tốc hành B-N tình hình sẽ khác hơn, nhưng theo chiều hướng xấu cho bác.

Hạng D
1/3/08
1.115
13
38
39

đường cấm vượt . mình signal phải cho người ta vượt xxx lại tưởng là mình vượt phải vậy là bị 2 tội sao nó ko vuợt phải nhỉ :D sao bác ko nói với nó là đường này ko cho vượt . nếu lúc đó trong túi nó ko có polyme thì bác làm sao đây . câu chuyện này làm cho em suy nghĩ nhiều quá . bác bình tỉnh thật gặp em là em chơi lão í:mad:

Hạng D
17/7/07
3.452
33
48
Sài-gòn

... theo nhiều người : nếu mình cũng văng tục chửi thề, thậm chí uýnh nó -> mình cũng y như nó :D
... hì... sợ mang tiếng là người lịch sự học thức chăng ? Báo Công An ? Rồi thèng cớm cũng phải xài... võ mới tóm được thèng kia chứ. Như dzị : mình cứ giữ tác phong... lịch sự, còn trút hết cái võ biền cho cớm nó mần ?!...
... nhiều khi, cũng phải lấy độc trị độc : cứ đem cách Chí Phèo ra mới trị được Chí Phèo [&o]

... à, 8 chiện uýnh lộn chơi (chắc bài này vô bến wớ) [:eek:]
... 1 gã - tạm gọi là A - đang ngồi uống cà-phê 1 mình ở bàn 4 người...
Tự nhiên 2 gã bặm trợn giang hồ lạ hoắc xộc tới, kéo 2 ghế ngồi đối diện, phà khói thuốc vào mặt gã A, chọc tức....
Gã A thản nhiên chộp cái Zippo trên bàn, quăng bốp phát, ngay trán 1 thèng đối diện... thèng này vừa đau, cả 2 vừa kinh ngạc... gã A lập tức bật dậy, tung bàn xô thẳng về phía 2 thèng đó... 2 thèng lật chỏng gọng...A lao tới siết cổ 2 thèng... thèng kia sợ đồng bọn bị siết cổ... im re....
... ai dám nói 1 uýnh hông lại 2 ?!
He he...

Tập Lái
26/3/08
16
0
0
36
xì-gòn phố

Bác highway sử xự hay thiệt , mà bác cũng hên, lỡ ông đó mặc áo có nắp túi thì làm sao mà chọt vô rút :D:D

Hạng B2
20/3/08
206
2
0
tp.Hồ Chí Minh

Chuyện bác kể nghe hợp tình hợp lý lắm,kết thúc có hậu nữa.Nhưng với cách sử sự như ban đầu của đ/c lái xe kia,
thì em nghĩ phần kết,hắn ta không phải như thế?? trong khoảng thời gian quá ngắn như vậy??và ở một con người như vậy?
Dù sao cũng cám ơn câu chuyện bác đã kể.:D

Hạng B2
12/12/07
312
244
63

lanbim quá :D em chỉ nhắc lại lời ai đó từng nói thôi, không có ý gì đâu