Hạng C
28/10/11
522
23
28
Chào các bác
Em là tay lái mới, em định rủ thêm 1 tái lái mới nữa chạy xe về Quy Nhơn, Huế vào dịp tết nay, em chưa có kinh nghiệm, Bác nào thường chạy tuyến này hoặc xuyên việt thì cho em vài lời khuyên. Tình hình đường thế nào, đèo thế nào, xxx, .... có đoạn nào lái khó không ??
Có bác nào về dịp Tết nay cho em đu theo với cho vui,
Em dự định đi ngày 27 AL, mệt đâu nghĩ đó, ko gấp

Last edited by a moderator:
Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113
SG_NT ko ngại, đoạn tiếp theo chú ý các đèo. Chạy xe dịp TET chú ý xe nhiều, nhất là xe khách hay vượt ẩu, lấn tuyến. Hai tài thay nhau chạy thì ok. Chú ý biển báo tránh bị BB Tet it vui.

Hạng D
13/2/11
2.100
802
113
Hồi em mới lấy xe, mới hơn 1k km kinh nghiệm chạy xe cũng dám xách xe chạy về Huế vào dịp Tết. Lúc đó nhà em ai cũng cản cả nhưng cuối cùng vẫn chấp nhận để em đi.
Em có một số kinh nghiệm chia sẻ với bác như sau:
1. Nên vạch trước lộ trình đi. Ví dụ xuất phát mấy giờ, nghỉ tối ở đâu.
Mỗi ngày chạy khoảng tầm 500km trở lại là vừa.
Không nên đi quá sớm. Các bác tài xe khách có khuynh hướng chạy ẩu vào sáng sớm, có lẽ vì đã chạy cả đêm.
2. Chú ý biển báo, chạy đúng tốc độ. Không nên đu bám theo các xe tốc hành...thì bác chẳng có gì phải sợ xxx cả.
Xe khách chạy Tết khá ẩu,tránh voi chẳng xấu mặt nào.
3. Đường SG-NT thì dễ đi. Đèo Cả thì cũng chẳng gì đáng ngại đâu. Nếu chưa quen đi đèo thì bác cứ từ từ mà qua, không gì phải vội. 30-40km/1h qua đèo là vừa.
Vào Quy Nhơn thì bác đi đường tránh đèo Cù Mông, đường dễ đi, cảnh đẹp.
Từ DN ra Huế thì phải qua 2 đèo là Phú Gia và Phước Tượng. 2 đèo này chẳng là gì nếu so với đèo Cả. Tuy nhiên có 1 khúc cua cùi chỏ nguy hiểm trên 1 trong 2 đèo này (em chẳng nhớ rõ nó nằm trên đèo nào).
4. Ăn uống thì không nên vào các quán mà tốc hành dừng, kiếm quán nào xe tải dừng nhiếu thì ghé vô. Mệt lúc nào thì dừng nghỉ rồi đi tiếp, không gì phải vội.

Tết này em cũng về Huế nhưng chưa rõ đi ngày nào. Hoặc chạy về cùng ông anh hoặc chạy với mấy thằng bạn.

Hạng C
28/10/11
522
23
28
tieulinhtinh nói:
Hồi em mới lấy xe, mới hơn 1k km kinh nghiệm chạy xe cũng dám xách xe chạy về Huế vào dịp Tết. Lúc đó nhà em ai cũng cản cả nhưng cuối cùng vẫn chấp nhận để em đi.
Em có một số kinh nghiệm chia sẻ với bác như sau:
1. Nên vạch trước lộ trình đi. Ví dụ xuất phát mấy giờ, nghỉ tối ở đâu.
Mỗi ngày chạy khoảng tầm 500km trở lại là vừa.
Không nên đi quá sớm. Các bác tài xe khách có khuynh hướng chạy ẩu vào sáng sớm, có lẽ vì đã chạy cả đêm.
2. Chú ý biển báo, chạy đúng tốc độ. Không nên đu bám theo các xe tốc hành...thì bác chẳng có gì phải sợ xxx cả.
Xe khách chạy Tết khá ẩu,tránh voi chẳng xấu mặt nào.
3. Đường SG-NT thì dễ đi. Đèo Cả thì cũng chẳng gì đáng ngại đâu. Nếu chưa quen đi đèo thì bác cứ từ từ mà qua, không gì phải vội. 30-40km/1h qua đèo là vừa.
Vào Quy Nhơn thì bác đi đường tránh đèo Cù Mông, đường dễ đi, cảnh đẹp.
Từ DN ra Huế thì phải qua 2 đèo là Phú Gia và Phước Tượng. 2 đèo này chẳng là gì nếu so với đèo Cả. Tuy nhiên có 1 khúc cua cùi chỏ nguy hiểm trên 1 trong 2 đèo này (em chẳng nhớ rõ nó nằm trên đèo nào).
4. Ăn uống thì không nên vào các quán mà tốc hành dừng, kiếm quán nào xe tải dừng nhiếu thì ghé vô. Mệt lúc nào thì dừng nghỉ rồi đi tiếp, không gì phải vội.

Tết này em cũng về Huế nhưng chưa rõ đi ngày nào. Hoặc chạy về cùng ông anh hoặc chạy với mấy thằng bạn.

Cảm ơn bác.

Hạng C
24/12/06
759
60
28
tieulinhtinh nói:
Hồi em mới lấy xe, mới hơn 1k km kinh nghiệm chạy xe cũng dám xách xe chạy về Huế vào dịp Tết. Lúc đó <span style=""color: #ff0000;"">nhà em ai cũng cản cả nhưng cuối cùng vẫn chấp nhận để em đi</span>.
Em giống Bác nè...., tết này em cũng về..,. cũng là lái mới 1K km giống Bác....

Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.505
166.042
113
12
tp HCM
trenduonggiobui.wordpress.com
Lái mới chưa chạy đường trường lần nào thì không nên trên đường thiên lý trong dịp Tết. Mạo hiểm... như các cm trên đã nêu.
Em chân thành khuyên bác hãy tham gia vô các đoàn Caravan để cùng đi có anh em giúp đỡ sẽ thêm kinh nghiệm rồi hẵng đi 1 mình 1 xe.
Tham khảo thêm trong mấy chổ này:
- Về quê ăn Tết,có Bác nào tham gia không?
- Xóm nhà lá
- Caravan Fan Club

Last edited by a moderator: