Hạng B2
9/6/12
169
3
18
Nissan thuộc bộ " tứ đại gia" làng ô tô Nhật, vì vậy, đối thủ trực tiếp nhất là các loại xe đến từ Nhật. Em lập thớt này mong các bác cao thủ chỉ giáo phân khúc xe và các đối thủ chính trong các phân khúc xe ấy của nissan ạ. Gọi là để những ai chưa biết mở mang kiến thức, cũng là thêm những thông tin cần thiết nếu có bác nào muốn mua xe trong phân khúc ấy dễ dàng lựa chọn hơn.
1. grand livina: phân khúc xe bảy chỗ-MPV, đối thủ là Innova,Mitshubishi Zinger....
2. murano: crossover 5 cửa, đối thủ có [font="times new roman,times"]Toyota Venza[/font]....
3. navara: ông vua xe bán tải, đối thủ toyota hilux, mitsubishi triton....
4. teana: sedan hạng trung, đối thủ của toyota camry, honda accord....
5. 350, 370z: thể thao 2 cửa, đối thủ toyota 86, MX-5....
6. X-trail: SUV, đối thủ là Honda CR-V, Toyota Fortuner....
7. Juke: mẫu xe mới của nissan, thuộc phân khúc mini-crossover, đối thủ của ( cái này khó, em không tìm được xe Nhật nào là đối thủ của nó cả, có chăng chỉ là peugeot, chevrolet, với kia)
8. Patrol: phân khúc SUV cỡ lớn, đối thủ của Land Cruiser
9. Pathfinder: phân khúc xe cỡ trung SUV – Crossover, đối thủ của toyota 4runner,Toyota Highlander, Honda Pilot...
10. X-terra: Thuộc phân khúc xe địa hình cỡ trung bình, đối thủ là ( em cũng ko rõ)
Em tạm thời tổng hợp 10 cái nhìn ở VN nhiều trước, sẽ tiếp tục sau. Mong các cao thủ thấy sai sót chỗ nào để em sửa chữa, và cho thêm những thông tin để em bổ sung cho thớt xôm tụ. (Box Nissan buồn quá, nên tổng hợp thế này, các bác đều có thể đưa ý kiến, góp phần đưa box vui vẻ hơn 1 chút).
Em cảm ơn các bác.

Hạng B2
9/6/12
169
3
18
Giờ chưa có thời gian, khi nào rảnh e sẽ up cùng ảnh của các dòng xe và các đối thủ.
Em xin trước các bác thêm 2 khung nữa

Hạng B2
9/6/12
169
3
18
Em sẽ tổng hợp thêm, mong các bác giúp đỡ em nhiệt tình ạ.

Hạng B2
7/2/12
385
5
18
www.hondasg.com
Nếu đánh giá Grand Livina là đối thủ của Innova hay Zinger thì không chính xác lắm, vì trong giáo trinh và chiến lược ma cà tưng của NVL thì GL chưa bao giờ nhìn nhận em nó là đối thủ cạnh tranh với 2 Anh kia (mặc dù khách hàng hay nhận xét và so sánh vì cùng 7 chổ )
Giới thiệu sơ qua về thân thế của em nó :
"Nissan Livina là một chiếc compact MPV, được giới thiệu ngày 6 tháng 7 năm 2006 bởi Nissan Motors và chi nhánh của họ tại Trung Quốc, Dongfeng Nissan Passenger Vehicle Company tại Triển lãm Ô tô Quốc tế Quảng Châu và được dự định đưa ra bán vào tháng 12 năm 2006. Phiên bản 5 chỗ đầu tiên được gọi là Nissan Livina trong khi phiên bản 7 chỗ được gọi là Nissan Geniss."
Xét về khía cạnh người tiêu dùng, chiếc Nissan Livina đã đủ sử dụng rồi và lại dễ kinh doanh ( vì nó là 1 chiếc xe 5 chổ nhỏ gọn trong thành phố ), nhưng Nissan lại muốn tăng thêm sự chọn lựa cho khách hàng bằng cách tăng thêm hàng ghế thứ 3 với cái tên Nissan Grand Livina. Tuy mẫu xe này thành công tại thị trường Indonesia và Malaysia với nhiều giải thưởng nhưng đó là vì tại 2 thị trường trên bao gồm thêm 2 dòng nữa là Livina và Livina X-Gear ( thể thao) - có động cơ 1.6 và 5 chổ ngồi, làm đa dạng thêm sự lựa chọn trong khi ở Việt Nam chỉ phân phối duy nhất 1 dòng Nissan Grand Livina.
Có điều các nhà hoạch định chiến lược sản phẩm quên tính đến tâm lý người Việt Nam là cứ xe 7 chổ là nghĩ đến những sản phẩm được thiết kế rộng rãi như Innova hay Zinger.... Do đó, trong các chiến dịch quảng cáo của dòng Nissan Grand Livina tại thị trường Việt Nam và các buổi training không có chữ "MPV".
Khái niệm Compact MPV hình như còn quá xa lạ so với đại bộ phận người tiêu dùng tại Việt Nam. Bằng chứng là hầu hết khách hàng có nhu cầu mua xe 7 chổ đều dùng cho mục đích kinh doanh vận tải hoặc cho nhu cầu của công ty ( càng rộng càng tốt), nên cảm thấy không thỏa mãn. Trong khi những khách hàng có nhu cầu mua xe cho gia đình với tiêu chí tìm 1 chiếc city car thì lại được đánh giá tích cực.
Ngày nay, các hãng xe luôn cho ra đời nhiều mẫu xe với nhiều thiết kế mang định nghĩa mới như CUV, mini SUV, coupe 4 cửa....càng làm cho khách hàng muốn phân biệt các dòng xe vô cùng khó khăn.
Quay lại vấn đề dòng xe Compact MPV, Top 5 hiện tại do Autocar bình chọn có thể xem thêm tại http://www.autocar.co.uk/..categories/compact-mpvs ( có nhiều đặc trưng giống Grand Livina ).
Hình ảnh Nissan Livina X-Gear 5 chổ :

Last edited by a moderator:
Hạng B2
7/2/12
385
5
18
www.hondasg.com
Ngoài ra có 1 số dòng xe Bác so sánh chưa chính xác lắm.
Rảnh em giới thiệu thêm.
Nãy giờ viết bài bằng mấy tính bảng nên mỗi tay quá.^^

Hạng B2
9/6/12
169
3
18
cảm ơn bác nhiều, có gì em sẽ tổng hợp thêm
đọc autocar bằng tiếng Anh nên em không có thích lắm
với lại em chỉ tổng hợp trên tinh thần những mẫu xe có ở VN thôi ạ

21/9/11
1.688
32.749
113
Đối thủ của X- Trail chính là CRV của Honda, Rav4 Của Toyota. và có lẽ CX 5 của Mazda.