Luật Giao Thông Có hợp lý không các bác?

Hạng D
18/1/08
1.935
509
113
Em xin phép mở topic này vì cũng ko liên quan đến vợ 2 nha các Bác điều hành
Số là Cty em vừa nhận được thông báo của CIF (China Inter Freight) về việc thanh toán các loại phí local charge và cước vận tải đều phải bằng tiền USD hoặc nếu thanh toán bằng tiền VNĐ thì sẽ cộng thêm 10% do tình hình biến động tỷ giá hàng ngày. Thông báo ký ngày 23/06/2008,Vấn đề là hoạt động kinh doanh ở VN sao lại phải thanh toán bằng ngọai tệ và lại cộng 10% nếu là VNĐ, em nhớ tháng trước thì CIF cũng ra thông báo như vậy với các Cty Nông sản, báo chí có phản ánh rồi mà. vậy bây giờ em xin hỏi CIF làm như vậy có được ko các Bác? Bác nào làm ở Hãng tàu có ý kiến gì ko ạ?

Hạng D
18/1/08
1.935
509
113
RE: Có hợp lý không các bác?

[:(
Ko Bác nào có ý kiến gì hết sao???

Hạng C
24/3/08
980
41
28

Việc này là vi phạm pháp luật trắng trợn rồi bác ạ. Ở VN thì cir được phép yêu cầu thanh toán bằng VND, trừ một số trường hợp đặc biệt, mà việc thanh toán phí vận tải trong nội địa không phải là một trong các trường hợp đặc biệt đó.

Bác có thể khiếu nại, không chấp nhận thanh toán như vậy hoặc kiện ra tòa. một cách nhanh hơn là bác gửi thư cho Chi nhánh NHNN tỉnh tố cáo hành vi vi phạm pháp luật này và đề nghị họ xử phạt.

Hạng D
18/1/08
1.935
509
113

Tks bác Camry, chắc là trong OS mình có bác nào làm ở CIF rồi, hôm qua em nhận được thông báo nôm na là Cty em ko thuộc diện điều chỉnh của thông báo ngày 23/06/2008. Thanh tóan như cũ. - vậy mới đúng mà-
Tks các Bác nhé