Tiếp câu hỏi lần trước về trình tự khi mua bán xe ô tô, lần này mình xin hỏi là thế có quy định nào bắt buộc trong một thời gian nhất định kể từ khi ký hợp đồng mua bán xe tại công chứng, người mua phải tiến hành thủ tục trước bạ và sang tên xe không? Thời hạn này là bao nhiêu? Nếu quá hạn mà không làm thì có ảnh hưởng gì đến hiệu lực của hợp đồng mua bán hay không? Làm sang tên trễ có bị phạt không? ai phạt? Mức phạt là bao nhiêu?
Bác nào rành cho biết với nhé.

Hạng B2
29/12/07
250
0
0
Thời hạn sang tên là 30 ngày kể từ ngày mua xe, qúa 30 ngày trên thì sẽ bị phạt 1,5tr, nếu mua xe mà 2-3 năm sau bác mới msang tên thì cũng chỉ bị phạt 1,5tr theo luật hiện hành.

Last edited by a moderator:
Hạng D
28/7/08
2.285
3.718
113
luutung nói:
Thời hạn sang tên là 30 ngày kể từ ngày mua xe, qúa 30 ngày trên thì sẽ bị phạt 1,5tr, nếu mua xe mà 2-3 năm sau bác mới msang tên thì cũng chỉ bị phạt 1,5tr theo luật hiện hành.

oh,
vậy thì chấp nhận phạt thôi!

Hạng F
26/2/07
5.096
440
83
Xứ dừa Miền Tây
viktor nói:
luutung nói:

oh,
vậy thì chấp nhận phạt thôi!

Có thể tìm chủ cũ để ký lại hợp đồng mới bác ạ. Khỏi bị phạt

Hạng D
19/12/08
1.717
98
48
Tp. HCM
nhưng khi gặp xxx hỏi thăm thì bác phải ăn nói cho khéo kẻo lại bị phạt vì ko sang tên đổi họ cho vợ 2,3,... của bác (khi đã quá hạn trong hđ mua bán). em thấy có mấy bác bạn ăn quả này rồi :p

Hạng D
10/5/07
1.906
546
113
Thế giới tình yêu
Luật thuế thay đổi nhanh lắm, mà toàn là theo chiều hướng gia tăng không hà, bởi vậy mua xe thì hoàn tất thủ tục sang tên luôn cho tiện, đồng thời an toàn tài sản của mình (không lo bị tranh chấp hay liên đới gì đó)