Tập Lái
5/5/06
29
0
6
Kính chào các bác . ngày 30/4 vừa qua , mình đang trên đường về miền tây ( QL1) thì gặp mưa và lần đầu tiên mình mới biết thế nào là mưa khi lái xe . Kính lái bị mờ hoàn toàn bên trong , phải tấp vào lề 3 lần để lau , sau đó thì mở máy nóng để sưởi kính và mặc dù trời mưa cũng phải mở cửa để thấy kính 2 bên ( hậu quả cả xe đều ướt do bị xe qua mặt bên phải tạt vào )
Vậy xin các bác chỉ dẫn cách chạy xe trong mưa như thế nào ? Làm thế nào để kính lái không bị mờ bên trong , Kính 2 bên xe thì làm như thế nào để nhìn ? (hạt mưa làm mờ kính cửa nên không thế nào nhìn kính hậu, ngoại trừ hạ kính xuống , kính giửa thì kính sau cũng bị mờ luôn )
Mình đã tìm hiểu trên diễn đàn , như theo tham vấn của các bác thì cứ mở máy lạnh và chỉnh gió lên sưởi kính nhưng không hiệu quả ? ? ? . Xin giúp đỡ !

Hạng B2
26/7/05
341
9
18
RE: cơn mưa ngày 30/4 ,lái xe trong mưa

Trong OS bàn về chuyện này lâu lắm rồi bác, có một số giải pháp sau:
- Bôi clearview lên kính để hạn chế nước mưa đọng lâu ở mặt ngoài
- Hé kính (xe nên có viền che mưa hoặc chịu ướt chút ít), bật sưởi kính để giảm hơi nước ở mặt trong
- Cách tốt nhất là ...chờ tạnh mưa mới ra đường :D

Hạng B1
21/4/07
81
12
8
kdqt.forumup.vn

theo tôi biết, khi trời mưa, nhiệt độ bên ngoài thấp, bên trong phải mở máy lạnh thì, không bị đóng sương bên trong, trường hợp máy lạnh hư, thì buộc phải mở kính cửa, để nhiệt độ ngoài trong đều nhau, không bị đọng sương mặt trong kính lái, còn kính hậu thì phải chịu thôi, ráng nhình sẻ wen, hihi

Yip
Hạng B2
21/4/08
387
1
0
43
OSCF - Viva Ghost Mode

Trích đoạn: thunder

Trong OS bàn về chuyện này lâu lắm rồi bác, có một số giải pháp sau:
- Bôi clearview lên kính để hạn chế nước mưa đọng lâu ở mặt ngoài

Bác có thể tư vấn thêm chỗ bán & các hiệu clearview ở SG ko? Bắt đầu vào mùa mưa rồi!

Tập Lái
11/1/08
38
0
0

hôm đó em cũng đi Long An.minh đi Inn nhung mà xe em chi bi luc đầu mới đi thôi .còn về sau thì ko bị vì em mở may lạnh.xe em chạy nhìn tốt.có cái đi qua mấy vũng nước anh em ta nên chú ý nếu có xe đàng trước vừa đi qua thi mình tranh thủ đi theo vệt lốp cũ của xe đó.còn ko thì khi qua vũng nước ko nên đạp ga ma thả ra đừng đụng vào Chân gì hết dzữ cứng tay lái nếu ko rất dể trôi xe.mỗi lần em đi qua nghe nhu chiếc xe nỗi lên vậy đó.1 tí kinh nghiệm cua bản thân chia sẻ cùng anh em

Tập Lái
21/1/08
19
1
0

Chống hơi nước đọng bên trong khi trời mưa thì hiệu quả nhất là bật máy lạnh thôi bác ạ. (Sưởi chỉ bật khi nào nhiệt độ ngoài trời thấp thôi)
Nếu hỏng máy lạnh thì nên mở cửa, để nước ko hắt vào xe thì lắp thêm cái che mưa vào cửa.
Gương hậu trời mưa to phần lớn tầm nhìn hạn chế lắm, nên mình phải chấp nhận đi thật chậm, bật đèn đầy đủ (kể cả các đèn sương mù) để người đi cùng chiều và ngược chiều nhìn thấy mà xử lý thôi.

Hạng C
2/10/07
817
4.630
93
57

Trích đoạn: tolikvn

Chống hơi nước đọng bên trong khi trời mưa thì hiệu quả nhất là bật máy lạnh thôi bác ạ. (Sưởi chỉ bật khi nào nhiệt độ ngoài trời thấp thôi)
Em thấy ý kiến này là hợp lý nhất
Khi đi Đà lạt vào những ngày lạnh cũng vậy . Trong xe cũng phải mở máy lạnh cho cân bằng nhiệt thì mới hết mờ kính

Hạng B2
26/7/05
341
9
18

Các bác vào đây tham khảo thêm thông tin về Clear view

Clear View

Hạng D
1/3/08
1.115
13
38
39

lợi ich khi bật máy lạnh.
làm cân bằng nhiệt độ, hút hơi nước trong xe thải ra ngoài làm cho độ ẩm không khí thấp -> ko bám sương.
còn nếu ko muốn chạy máy lạnh thì phải bật sưởi kính cho nhiệt độ của kính trên điểm sương thì không bị bám sương nữa.
chạy đường đalat gặp trời mưa or sương mù thì thấy bật sưởi kính hiệu quả hơn bật máy lạnh vì nhiệt độ điểm sương rất thấp bật sưởi kính 1 tí là nhiệt độ trên điểm sương rồi.

Hạng B1
8/8/07
84
0
0

Luôn bật máy lạnh bác à, tranh thủ lúc mưa ngớt thì lau kính chiếu hậu hai bên. Bác nên chú ý khi vượt ngang xe container hoặc xe tải lớn vì nước và bùn sẽ bắn lên che kín kính lái, cần phải gạt nước ngay thậm chí còn xì thêm một ít nước rửa kính để sạch nhanh.