Luật Giao Thông Công Điện "KHẨN"

Hạng C
3/10/06
705
16
18
43
Gốc Quê Choa.
Thưa các bác, đầu tiên, cho em xin lỗi vì cách giật tít quá kinh của em.
Số là, em có việc cần tới 3 quyền trợ giúp, để có thể giải quyết nó trong vòng 1 nốt nhạc,:D nên em kính nhờ các bác giúp đỡ em 1 sự việc như sau:
1. Xe em là xe cũ, mua lại của 1 người bạn, màu xe trong cà vẹt là màu vàng, đã hết hạn đăng kiểm từ 06/04/2008.
2. Nay, em đã đưa em nó đi Thẩm Mỹ Viện về, giờ em nó là màu xanh, cà vẹt vẩn tên người bạn ( màu vàng), và đăng kiểm đã hết hạn.
Giờ, em kính nhờ các bác dành chút thời gian và kinh nghiệm, chia sẻ dùm em :
1. Em muốn sang tên & cà vẹt mới mang tên em, với màu mới ( Cái này em đã lên 282 hỏi, người ta nói là được, làm gộp luôn, nhưng em chả biết bắt đầu từ đâu :( ) Qui trình em tạm hiểu thế này, các bác coi sai sót chỗ nào thì hướng dẫn dùm em ạ.
a. Hai bên ( mua, bán) cùng ra Phòng Công Chứng làm HĐ mua bán.
b. Bên mua (em), cầm HD mua bán đã công chứng + Đơn xin đổi màu sơn lên 282 nộp?
Em đọc bài từ sáng đến giờ trong Box này, mà vẫn kg thể nào giải thích được:
1. Lên cục thếu làm tờ khai và nộp thuế vào kho bạc, là ở công đoạn nào? ( trước hay sau khi em lên 282? )
2. Sổ đăng kiểm của em đã hết hạn, vậy có gặp khó khăn gì không?

Kính mong các bác bớt chút thời gian tư vấn dùm em. Em cám ơn nhiều nhiều ạ.

Bình Thạnh, ngày 29/04/2008.
Mêxe_sốmột.
( Đã ký :D )

Àh, còn việc này nữa ạ. Khi em lên 282 thì đám cò có bay qua, lượn lại đề nghị để cò làm giúp. Giá trọn gói là 750K, mà em thấy trong BOX này, các bác đều nói cò kg giúp gì được mình. Các bác cho em thêm chút ý kiến để củng cố tư tưởng ạ : Nên tự mình làm ( chả biết bắt đầu từ đâu) hay nên thông qua cò ( chả biết có hơn gì mình kg) ?? Em phân vân quá. Kính mong các bác cho em vài nhời. Cám ơn các bác đã đọc bài em.

Last edited by a moderator:
Hạng C
31/8/07
880
6
18
RE: Công Điện "KHẨN"

Bác phải nộp thuế trước bạ mới làm thủ tục thay đổi đăng ký được.

Hạng C
3/10/06
705
16
18
43
Gốc Quê Choa.

Trích đoạn: Belar

Bác phải nộp thuế trước bạ mới làm thủ tục thay đổi đăng ký được.
Cám ơn bác đã phản hồi sớm.
Vậy giờ, sau khi làm HĐ ở phòng Công chứng, rồi em lên Chi Cục Thuế làm tờ khai và nộp thuế, trước khi em lên 282, phải vậy kg Bác?
Hix, điều em lăn tăn nhất hiện nay, là vụ đăng kiểm đã hết hạn. Nếu làm khó nhau : Ông làm thủ tục sang tên, đòi đăng kiểm còn thời hạn. [:-]Ông đăng kiểm thì bảo khác màu, kg đăng kiểm được! [&:] Thì chắc tiêu em luôn quớ :(

Hạng C
11/11/05
986
12
18
59

1- Quy trình Mua-Bán Xe :
Bác và Vợ chồng người Bạn ( Nếu Bạn Bác đã có Gia đình ) lên Phòng Công chứng ( Phòng Công chứng nào cũng được ) mua một Bộ Form Hợp đồng mua bán xe điền đầy đủ các nội dung của Hợp đồng ( Đây thực chất chỉ là bản nháp ) Bác đem nộp ở bàn của cô thư ký để đánh máy, lưu hồ sơ, chờ tói lượt Công chứng viên kêu vô làm thủ tục .
Giấy tờ cần đem theo : CMND, Hộ khẩu của Bác - CMND, Hộ khẩu Kèm theo Giấy đăng ký kết hôn của hai vợ chồng bạn bác ( Nếu không có thì hơi phiền đó ), Giấy đăng ký xe, Sổ kiểm định xe ( Hết hạn cũng được )
2- Đóng thuế trước Bạ :
Sau khi có Hợp đồng, công chứng Bác cầm : Hợp đồng, Giấy Đăng ký xe, Sổ kiểm định, CMND sổ hộ khẩu Bản chính của Bác kèm CMND, Hộ nkhaaru bản sao của vợ chồng Bạn Bác lên CHI CỤC THUẾ nơi Bác cư ngụ làm tờ khai nộp thuế trước Bạ
3- Đi đăng ký xe : Bác cầm các loại giấy tờ trên kèm Tờ khai lệ phí trước Bạ và Biên lai thu thuế truớc Bạ cùng Đơn xin đổi màu xe ( Có Phường Bác chứng ) , chạy xe lên 282 mua một bộ hồ sơ sang tên di chuyển ( Nhớ phải lấy mẫu đúng ở trong phòng cấp giấy của 282, đừng lấy, mua của cò vì nhiều khi sai sót lắm )
Khai đầy đủ vô bộ hồ sơ ( Thường là đem về nhà khai vì Bác còn phải nhờ Bạn Bác ký tên trong Giấy khai sang tên di chuyển nữa ) - Xong phần giấy tờ thì Bác đem xe vô 282 để người ta xét xe và nộp lại hồ sơ ở chỗ Mr Sơn lấy giấy hẹn rồi về
4-Sau khi Bác lấy Giấy Đăng ký xe tên Bác ( màu mới ) thì đem Xe, Giấy Đăng ký xe, sổ kiểm định đến Trạm Đăng kiểm gốc ( Trạm đăng kiểm lần đầu - lưu giữ hồ sơ xe Bác ) để làm thủ tục đổi sổ mới ( Nếu sổ Đăng kiểm của Bạn Bác đã cũ )

Không cần Cò kè làm gì cho bực mình Bác ạ ( Thà Bác để cái bực ấy dành cho mấy chú xxx và Đăng kiểm còn đúng đối tượng hơn :D )
Chúc Bác mau chóng đăng ký xong

Hạng C
3/10/06
705
16
18
43
Gốc Quê Choa.

Dạ,em cám ơn Bác Diên nhiều ạ
Em cũng hiểu được ít nhiều rồi Bác ạ
. Bác vẫn xài số đt cũ chứ ạ? Có gì théc méc em hỏi trực tiếp Bác luôn ;)
Àh, Bác. Ngoài lề xíu, Bác Ti mới dọn 1 chiếc y chang chiếc 9902 của bác, mà mui trần luôn nhá. Hix! Thèm ghê bác ạ.

Hạng B2
4/2/07
411
352
63

Hôm qua em mới đến 282 Nơ Trang Long để sang tên xe. Lúc đầu em lo lắng thủ tục khó khăn lắm, em đi sáng sớm và đến nơi đúng 7g30 vắng hoe, thật không ngờ đúng 8g10 xe hoàn tất và lấy xe về (8g mấy anh *** bắt đầu làm việc). Quy trình của em như sau:

- Chạy xe thẳng vào và đậu trước p. 33, sau đó kêu "anh Ngọng" cà số hết : 50.000d (vì em cà 2 bộ)
- đúng 7g59 em vào nộp tại p. 33 để vào sổ và phân công đồng chí kiểm xe.
- sau đó vào p. 16 gặp đồng chí Hùng cho kí lên bảng cà số (kẹp 100.000 vào hs, không kiểm xe)
- Nộp vào p. 5 để đóng phí 30.000d và nhận biên nhận ở bàn kế bên.

Tc chưa đến 10 phút. ô my god !

P/s: theo em bác nên đến sớm như em sẽ làm nhanh chóng hơn đi trể.

Hạng C
11/11/05
986
12
18
59

Trích đoạn: Mêxe_SốMột

Dạ,em cám ơn Bác Diên nhiều ạ
Em cũng hiểu được ít nhiều rồi Bác ạ
. Bác vẫn xài số đt cũ chứ ạ? Có gì théc méc em hỏi trực tiếp Bác luôn ;)
Àh, Bác. Ngoài lề xíu, Bác Ti mới dọn 1 chiếc y chang chiếc 9902 của bác, mà mui trần luôn nhá. Hix! Thèm ghê bác ạ.

Mình vẫn giữ số cũ
Chiếc 9902 cũng đang được giải phẫu cho giống chiếc Bác nhìn thấy đó :D