Thảo Luận Chung CSGT chuẩn

Hạng B2
15/8/14
413
571
93
43
http://vnexpress.net/tin-tuc/oto-xe...en-duong-nhieu-lan-la-khong-dung-3201329.html

'CSGT bắt lỗi vượt phải trên đường nhiều làn là không đúng' Trên đường cao tốc nhiều làn, các xe ôtô thường chuyển sang làn bên phải để vượt, nếu khoảng cách an toàn thì không có lỗi, nhưng tài xế thường không có tín hiệu. Hiểu thế nào về 'vượt phải' trên đường nhiều làn? Trên làn đường cao tốc hay đường có phân nhiều làn cùng chiều cho loại phương tiện ôtô, chúng ta có quyền chuyển hướng chạy bên trái cũng như bên phải miễn sao trước khi chuyển quan sát, mở tín hiệu báo trước, giữ khoảng cách an toàn và không vi phạm tốc độ thì bạn không có lỗi gì hết. Nên nhớ xe chạy thẳng là xe ưu tiên, bạn phải đảm bảo an toàn. Thông thường khi chuyển làn đường lái xe không mở đèn xi-nhan vì thế CSGT lập lỗi: chuyển làn đường không có tín hiệu báo trước. Cũng có trường hợp, xe chuyển làn khi ở quá sát xe phía trước, vì thế mắc lỗi không giữ khoảng cách an toàn. Việc CSGT nói lỗi vượt phải là không đúng. Bản thân tôi là người làm lĩnh vực này, tôi chưa bao giờ nói như thế. Độc giả Nguyễn Khanh

• Like
Reactions: HangXanh2006
Hạng F
22/7/13
9.154
42.269
113
bác hiểu a e OS hiểu, nhưng những người ko học rõ luật ko hiểu và biết thì bị bắt chẹt thoai! :D

• Like
Reactions: HangXanh2006
Hạng F
16/3/14
5.646
9.193
113
bác đọc kỹ đi, bạn đọc này là CSGT
Bác cũng nên đọc kỹ lại với em luôn đi.. bạn đọc này nói là người trong ngành.. trong ngành nhưng ngành gì ?._ vậy em cũng có thể nói em là người trong ngành.. bác tin em hôn ? :)

Hạng D
7/6/11
1.323
517
113
42
...Trên đường cao tốc nhiều làn, các xe ôtô thường chuyển sang làn bên phải để vượt, nếu khoảng cách an toàn thì không có lỗi, nhưng tài xế thường không có tín hiệu....

Theo quan điểm của em, hồi xưa, ví dụ QL1 hướng phà Phan Thiết về SG, mỗi bên chỉ có 1 làn cho xe 4B & 1 làn cho 2B, 4B muốn vượt thì mượn chiều ngược lại or lấn 2B => mới có định nghĩa vượt xe & bảng cấm vượt -> cấm mượn đường. Còn bây giờ, trong trường hợp quy định 4B chạy từ 2 lane trở lên thì không còn định nghĩa vượt nữa: lane em trống thì em chạy, lane bên trái or phải có xe thì việc của họ.

Hạng C
4/4/15
810
1.370
93
48
Bác cũng nên đọc kỹ lại với em luôn đi.. bạn đọc này nói là người trong ngành.. trong ngành nhưng ngành gì ?._ vậy em cũng có thể nói em là người trong ngành.. bác tin em hôn ? :)
Tin ! mềnh nói mềnh không làm trong ngành lại chả ai tin...