Chi Hội Phó SOS
4/7/10
4.631
1.827
113
38
Cà Mau
Cùng Ford Ranger Raptor xuyên Lào khám phá đất nước và con người

Lào là nơi mình đã từng 2 lần đi từ Nam tới Bắc vào năm 2015 và 2017, lần đó là thuê một chiếc giống xe Tuk tuk kết hợp đi công việc và đi chơi luôn. Đến 2019 mình có ý định sẽ tự chạy xe từ Việt Nam qua để khám phá được nhiều hơn và thỏa mãn cái thú chạy xe lang thang nơi đất khách nhưng do dịch bùng phát phải đến 2022 khi Lào mở cửa lại mình mới có cơ hội quay lại.

Lần đầu đến Lào đều mình ấn tượng nhất nơi đây chính là sự tốt bụng của những người dân Lào, lần đó đi con xe khá cũ của TQ nên xe rất hay bị sự cố trên đường đi, mình lại toàn đi những đường hẻo lánh nên khi có sự cố về xe là chỉ biết chờ người tới giúp, đói bụng cũng không tìm có quán ăn phải vào xin cơm người dân xung quanh. Rồi có lần lang thang tìm mua đồ ăn trưa tình cờ cô kia (người gốc Việt sinh ra ở Lào) mình nói không biết mua gì ăn thế là cô ấy dẫn mình về nhà ăn cơm với cả nhà luôn
Những nơi đó cuộc sống người dân không đầy đủ nhưng họ luôn sẵn lòng giúp đỡ chia sẽ miếng ăn của họ khiến mình cảm giác như những người thân trong gia đình với nhau
Kế tiếp đó chính là văn hóa giao thông của họ. Không rành đường đôi khi dừng đèn nhầm vào lane được đi thì những xe phía sau vẫn giữ khoảng cách chờ mình, không hề bóp còi và luôn chủ động nhường nhịn nhau trên đường đi
Lần quay lại này thì mình tự tin hơn vì con Ford Raptor dù sao cũng tử tế hơn rất nhiều với con tuk tuk năm xưa, đồ đạc lều trại cũng sẵn hết nên trên đường đi có thể dừng chân ngủ nghĩ bất cứ nơi nào mình thích. Nói chung rất tự tin về phương tiện lẫn kinh nghiệm giao tiếp CSGT

Với mình cái đẹp của Lào không nằm ở những phong cảnh hay kiến trúc lịch sử mà chính là những người dân cuộc sống bình yên nhẹ nhàng nơi đây
Trong lần trở lại này gặp gỡ và tiếp xúc những người dân thấy họ vẫn giữ được nét thân thiện như xưa. Từ người bán hàng rong, người chạy xe khách, người ngồi ăn cùng quán, hay 1 vị tu sĩ tình cờ gặp... Tất cả đều rất hiền hòa thân thiện
Cũng như những chuyến đi ở Việt Nam, mình luôn thích tìm tòi khám phá những ngóc ngách những con đường có cảnh đẹp, ngắm nhìn được nhiều hơn cuộc sống của người dân chứ không phải là những con đường nhựa tốc độ cao.
Với kiểu đi đó không ít lần gặp những đoạn đường xấu đến rất xấu và có phần nguy hiểm, nhưng với mình thì đi như vậy mới thấy phê thấy sướng

Kết thúc chuyến đi an toàn và đến được những nơi mình muốn đến, được trãi nghiệm những cung đường đồng quê, những cung đèo ngoạn mục và hiểm trở trên đất Lào. Nếu được hỏi có định quay lại đây lần nữa không thì mình vẫn sẽ trả lời là có nhé, vẫn muốn được trãi nghiệm tết té nước truyền thống vào tháng 4 của Lào mà toàn kẹt vào đúng dịp này

Sau chuyến Lào này, hy vọng những kế hoạch sắp tới được chạy xe vòng quanh các nước khác trong khu vực như Cam, Thái, Myanmar... sẽ sớm thực hiện được để làm kinh nghiệm cho những chuyến đi lớn hơn

Hạng B2
28/7/13
407
695
93
14
người giàu, siêu giàu có vài ngàn, vài trăm ngàn tỷ cũng phải nhìn idol thèm thuồng. Ko phải ai cũng có đủ các điều kiện về thời gian, kinh phí và kinh nghiệm như idol để đi những chuyến đi như thế này. Mừng cho idol được sống với đam mê của mình.

Hạng D
7/3/18
1.163
2.422
113
Ơ Cái bát đựng cơm thân quen; không biết giá Cà fe công an bên ấy giờ là bao nhiêu a?
e ấn tượng nhất là mấy bạn chạy xe máy bên Lào trên QL: xe máy cũng bình đẳng như oto: giữ khoảng cách và phóng 80-90 như oto vậy dù đường rất xấu.

Chi Hội Phó SOS
4/7/10
4.631
1.827
113
38
Cà Mau
người giàu, siêu giàu có vài ngàn, vài trăm ngàn tỷ cũng phải nhìn idol thèm thuồng. Ko phải ai cũng có đủ các điều kiện về thời gian, kinh phí và kinh nghiệm như idol để đi những chuyến đi như thế này. Mừng cho idol được sống với đam mê của mình.
Cám ơn bác nhé, nhưng em nghĩ do người giàu họ không đam mê thôi chứ có đam mê chắc chơi còn hơn vậy nhiều haha

• Like
Reactions: ninomax
Chi Hội Phó SOS
4/7/10
4.631
1.827
113
38
Cà Mau
Ơ Cái bát đựng cơm thân quen; không biết giá Cà fe công an bên ấy giờ là bao nhiêu a?
e ấn tượng nhất là mấy bạn chạy xe máy bên Lào trên QL: xe máy cũng bình đẳng như oto: giữ khoảng cách và phóng 80-90 như oto vậy dù đường rất xấu.
Giá cả CSGT vẫn như xưa, rẻ hơn so với nước láng giềng và hiện tiền Lào mất giá nên thấy càng rất rẻ :D

• Love
Reactions: Quocdp