Hạng B2
1/12/04
152
22
18
50
LA
Chào các bác, mình lập thớt này để chia sẻ đánh giá của mình về dòng phim cách nhiệt 3M sau 1 tuần sử dụng. Tại hồi trước mình tìm hiểu về phim cách nhiệt thì chủ yếu đọc các bài tư vấn trên OS nhiều nên giờ quay lại viết review cho các bác tham khảo luôn.

Đánh giá phim cách nhiệt 3M Crystalline trên Kia Seltos sau 1 tuần sử dụng

Mình đang chạy con Kia Seltos bản Luxury mua hồi tháng 10 năm ngoái. Nói chung thì bản này option tương đối ổn. Mình có bài đánh giá xe đăng trên OS hồi trước, mình để link cho bác nào cần tham khảo mua xe luôn nhé! :)))

Chủ xe Kia Seltos chia sẻ thẳng thật sau 12.000km: "Hộp số ly hợp kép là ưu điểm nhưng vẫn còn hạt sạn"

Quay trở lại vấn đề chính là phim cách nhiệt. Trước khi chuyển sang phim của 3M thì xe mình vẫn dùng phim tặng của hãng.

Khúc này đang lột phim cũ ra nè mấy bác

Phim này mình cũng không rõ của thương hiệu nào nhưng quả thật là không tốt đối với mình. Thứ nhất là nó sáng quá nên độ cản sáng hay còn gọi là độ chống lóa của phim nó không tốt. Công việc mình thì thường xuyên phải đi công tác tỉnh, có hôm Bình Dương, Đồng Nai rồi cũng có hôm chạy ngược về Long An, nói chung là đi đường dài nhiều. Sáng đi làm sớm hay đi buổi đầu giờ chiều 2h-3h nắng chiếu vào kính lái khá khó chịu, buổi sáng còn ấm ấm chứ chiều là rát mặt lắm. Chưa kể phải hơi nheo mắt chạy nguy hiểm nữa. Chạy ban đêm xe đối diện nó đá pha còn chói hơn nắng ban ngày nữa. Một ngày mình đi trung bình 100 cây mà như vậy đôi lúc cũng hơi khó chịu.

Mình cũng chịu khó đi thêm mấy tháng trời, công nhận mình cũng lì thiệt :). Sau đó mình quyết định dán chồng thêm một lớp nữa cho nó tối màu và bớt nóng hơn, loại rẻ tiền ở garage ngoài thôi. Nhưng bị cái dán kính lái 2 lớp vậy thì nó bị tối, khó quan sát, mình lại lột ra dán 2 cửa hông trước thì đi ban đêm lại khó quan sát kính hậu và phía sau. :))) Nói chung toàn tự mình làm khổ mình :)))

Sau lần đó mình quyết định dán luôn gói phim cao cấp có thương hiệu đàng hoàng, một lần ăn một luôn. Mình hỏi ý kiến mấy anh em trong hội, rồi lên mạng đọc review xong chấm luôn em 3M Crystalline. Mình chỉ ấn tượng với dòng 3M này do nhà sản xuất công bố trên mạng là phim 3M sử dụng công nghệ quang học, 200 lớp trong 1 tấm phim nên nó trong suốt, cách nhiệt, chống tia UV và chống lóa tốt hơn so với các phim khác dùng công nghệ tráng kim loại, đại loại vậy :))

Nghe nói 3M hay bị nhái lắm nên mình đến đại lý lớn làm luôn cho chắc cú.

Dòng 3M Crystalline này thì có nhiều loại từ CR20, CR40,..đến CR90 tương ứng với độ xuyên sáng từ 20%, 40% đến 90%, số càng cao phim càng sáng. Mình tham khảo trên OS có bài này viết khá kỹ về khác nhau giữa các màu phim này.

“Phim cách nhiệt màu càng tối thì cách nhiệt càng tốt”: Hiểu sao cho đúng?
Mình thì chọn CR60 cho kính lái và CR20 cho các kính còn lại. Do CR60 chống tia UV tương đối tốt mà không bị quá tối cản tầm nhìn. Còn CR20 tối màu nhất để tăng tính riêng tư nhất có thể cho xe :))). Nói chung quanh đi quẩn lại mình vẫn quan tâm vụ chống nắng và tia UV nhiều nhất chứ còn nóng thì có máy lạnh rồi :)

Bữa giờ Sài Gòn trời âm u nên mình cũng chưa test được nhiều. Chỉ để ý rằng xe mát hơn rất nhiều so với phim zin của hãng chắc chừng 2-3 độ. Trước mình bật 22-23 độ mới mát còn giờ khoảng 25-26 độ là mát rồi.

Đi công tác tỉnh buổi trưa chiều cũng không còn bị rát tay như hồi trước nữa. Phim cách nhiệt cũ mình đi ban đêm nó hơi ngả xanh nên nó tối, còn phim 3M trong suốt và chống lóa tốt nên ban đêm đỡ tối còn ban ngày cũng giảm lóa tốt hơn.

Hồi trước đi offline Trị An xe mình đậu mấy tiếng ngoài bãi cắm trại mà mình không dám lên xe ngủ luôn vì nóng. Nhưng nghe nói xe dán phim xong thì sẽ bị giữ nhiệt bên trong lâu thoát nhiệt ra hơn bình thường, vụ này mình chưa thử nên chưa biết tại toàn để xe dưới tầng hầm công ty.

Mấy bác nào thích kiểu đen đen huyền bí thì dán gói này chuẩn luôn. Xe để ban ngày nhìn cách xa 1m cũng không thấy gì bên trong chứ đừng nói ban đêm. Chưa kể nhìn xe cũng ngầu với sang hơn nhiều các bác ạ!

Nhiều bác chắc sẽ thắc mắc nếu gói phim cũ tệ đến vậy sao không đổi sớm mà để gần cả năm mới đổi. Hehe! Thứ nhất là mình lười, thứ hai nữa do xe có mình mình đi là chủ yếu nên kiểu cam chịu cho qua chứ nếu mình có gia đình thì chắc cũng dán sớm rồi.

Cho các bác thắc mắc về giá gói phim cho xe 5 chỗ là 13,5 triệu. Đúng là đây không phải giá mà bác nào cũng sẵn sàng bỏ tiền ra làm nhưng sử dụng rồi mới thấy tiền nào của đó. Mình lái xe cũng thoải mái, tự tin hơn nhiều. Em thấy ngoài đầu tư cho mấy option giải trí trên xe thì cũng nên chú ý đến phim cách nhiệt vì khí hậu Việt Nam nắng nóng thường xuyên, 1-2 năm thì không sao chứ thời gian dài dễ gây hại sức khỏe lắm các bác.

Các bác thắc mắc gì thì cứ để bình luận bên dưới, lúc nào rảnh em trả lời!

Hạng C
7/10/19
918
1.366
58
44
Bài viết chi tiết, chuyên nghiệp. Mình cũng đang quan tâm. Mazda 6 hãng dán theo xe mà thấy đi nắng rát tay lắm. Không biết hiệu quả thế nào. Có ai đi cùng dòng xe giống mình dán rồi cho mình ít thông tin nhé

Hạng C
2/11/08
708
447
63
hôm qua mới đọc thêm 1 case đánh giá của Duy Luân Tinhte. Chắc đợt tới cũng phải đi dán thôi. Hiện tại mình dùng phim của hãng + rèm hút nam châm thì khoang sau cũng khá mát và tiết kiệm chi phí nhưng lâu dài thì đúng là nên làm.

• Like
Reactions: anh.khoa
Hạng D
4/10/15
1.427
2.503
113
36
Bài viết chi tiết, chuyên nghiệp. Mình cũng đang quan tâm. Mazda 6 hãng dán theo xe mà thấy đi nắng rát tay lắm. Không biết hiệu quả thế nào. Có ai đi cùng dòng xe giống mình dán rồi cho mình ít thông tin nhé
Phải bác hay tư vấn cho anh em OS về Mazda ko :) Bạn em múc con CX8, nghe bảo xe Mazda xuất xưởng là dán sẵn Llumar thì phải, cậu sale nói là Llumar này dán kết hợp từ khâu lắp ráp (dán vào kính trước khi lắp kính vào xe) nên khít khìn khịt, bảo đảm chất, ko thấy mép phim.
Chủ đề dán phim cách nhiệt này tí sẽ được anh @Osin vào phản đối :D

Hạng C
7/10/19
918
1.366
58
44
Phải bác hay tư vấn cho anh em OS về Mazda ko :) Bạn em múc con CX8, nghe bảo xe Mazda xuất xưởng là dán sẵn Llumar thì phải, cậu sale nói là Llumar này dán kết hợp từ khâu lắp ráp (dán vào kính trước khi lắp kính vào xe) nên khít khìn khịt, bảo đảm chất, ko thấy mép phim.
Chủ đề dán phim cách nhiệt này tí sẽ được anh @Osin vào phản đối :D
Chào bạn, đang đi em nó nên biết gì và trải nghiệm lên chia sẽ. Xe mới thì để chạy vài năm đi bác. Hãng trang bị ko tốt 10 thì chắc cũng đc 6. Mình đi dc 4 năm thì thấy cũng có nóng rát khi đi trưa nắng gắt. Để hỏi a em nào dán lại thì tham khảo để khỏi mất phí, ko thui dán xong cũng thế thì lại tội..

• Like
Reactions: No[2]
Hạng B2
5/4/17
300
466
63
53
Túm cái váy lại là đồ hãng tặng thì đừng lấy, trừ tiền được bao nhiêu lấy bấy nhiêu, lấy xong ra ngoài dán cho chắc ăn ! :)

• Like
Reactions: phidao and anh.khoa
Hạng B2
1/12/04
152
22
18
50
LA
Dán xong để xe dưới trời nắng có bị nóng ko ta?
Em hỏi mấy ông dán rồi ổng kêu xe phơi dưới nắng thì mua tôn về mà dán lên :)))
Vẫn nóng chứ bác nhưng dễ chịu và không bị sốc nhiệt như chưa dán hay dán loại không chất lượng. Tiền nào của nấy mà.