Hạng B2
5/5/19
184
725
94
35
thành phố HCM
Trong trường hợp nhiều người chọn việc đặt cọc ở cả 2 đại lý để tăng tỷ lệ nhận xe sớm về, sau đó một bên đại lý giao xe sớm, như vậy bên mua sẽ muốn rút cọc ở đại lý còn lại về thì phải làm sao?

Đặt cọc để mua xe ở 2 đại lý, một bên giao xe đúng hẹn, bên còn lại không trả cọc thì làm sao?

*Ảnh minh họa

Em mới thấy bài này trên group trên đường thiên lý, cụ thể sự việc như sau các bác đọc tham khảo:

Bác nào có kinh nghiệm giúp em việc này. Việc là em dự định mua xe GLC 300 thời điểm đầu tháng 5/2022, lúc đó tình hình xe khan hiếm nên đại lý nào cũng báo chỉ nhận cọc đặt chỗ, khi nào có xe thì báo lại. Em có đặt cọc ở 2 đại lý của Haxaco ở Điện Biên Phủ (ĐBP) và Võ Văn Kiệt (VVK) vào thời điểm 03-05/05. Sau đó bên ĐBP tầm 10/5 báo có xe cho em, nên em gọi bên VVK xin rút cọc với lý do tình hình tài chính. Hiện em đã nhận xe bên ĐBP giao, nhưng bên VVK vẫn lấy nhiều lý do này nọ không chịu hoàn cọc 50 triệu lại cho em. Bác nào biết xử lý việc này chỉ dẫn giúp em lấy lại được khoản cọc 50 triệu này, em xin hậu tạ

Edit: Thật sự không ai muốn cọc 2 chỗ cả, những Bác nào mà mua xe trong khoảng tháng 5 sẽ hiểu, do thiếu linh kiện nên xe khan hàng và không có đại lý nào hứa chắc chắn có xe trong tháng 5 để kịp chạy thuế chước bạ 50% , cả Vietnamstar và Haxaco, nên mình mới phải cọc 2 đại lý để chỗ nào có xe kịp chạy thuế tháng 5. Mà mình đã chọn cùng Haxaco để dễ nói chuyện và thông cảm rồi, mình cũng đã lấy xe bên Haxaco ĐBP chứ không phải không mua gì mà đòi rút cọc. Nên mới bức xúc muốn hỏi ý kiến mọi người để rút cọc bên VVK. Thà mình không mua xe thì mình chấp nhận mất cọc, còn đây vẫn mua nhưng vẫn bị cù nhây nên rất bực mình với Haxaco

Đặt cọc để mua xe ở 2 đại lý, một bên giao xe đúng hẹn, bên còn lại không trả cọc thì làm sao?

Trong trường hợp này nếu nói ra chắc nhiều vấn đề, nào là cố tình cọc 2 chỗ, làm sao lấy được cọc,.. mời các bác cho ý kiến

Hạng D
8/4/12
2.335
7.312
113
Coi như "lạc" thôi bác. Tiền cọc là để cả 2 bên đặt sự tin tưởng ở nhau. Bên nào làm ko đúng "giao kèo" thì chịu mất thôi

• Haha
Reactions: s500hybird