Tập Lái
24/3/17
5
51
13
Chào các bác, em vừa đổi xe Civic 2022 bản G.

Xe em chay một lúc thì dừng lại xuống xe, lúc chạm vào cửa có tiếng điện giật tách một cái sau đó thì hết. Em mang xe ra hãng test ban đầu hãng cho rằng do cảm biết trước sau gắn thêm gây ra hiện tượng rò điện, tuy nhiên sau khi hảng ngắt dây cảm biến em vẫn bị giật tách mỗi khi xuống xe, rất khó chịu.

Em để ý mỗi khi mang giày da (đi làm) thì không giật, còn mang sandal đi là bị giật mỗi khi chạm vào cửa lúc xuống xe. Ngoài ra em để ý lúc lúc trời mưa thì không thấy giật dù đi sandal. Hãng đã test rất kĩ và báo xe không có hiện tượng rò điện, hệ thống điện ổn định.

Civic G em ghế nỉ, thảm nỉ em chưa thay bọc da, có khi nào hiện tượng tích điện trên người em là do bộ nỉ này không ạ. Em khá phân vân xe mới mua được 3 tuần mà giật tách tách rất khó chịu. Bác nào có kinh nghiệm cho em xin cách khắc phục ạ.

dien-giat-khi cham vào xe.jpg
*Ảnh minh họa
Điện giật nhẹ (xe mới) và xin cách xử lý

Last edited by a moderator:
Hạng D
25/10/20
1.545
14.743
98
56
Thử kêu hãng nó siết lại hết mấy con ốc nối nguội (mass) bắt vô dàn chassi xem ntn ?? hay nguội từ máy phát ra bị siết lỏng .

Tập Lái
17/12/17
9
21
3
46

Xe em chay một lúc thì dừng lại xuống xe, lúc chạm vào cửa có tiếng điện giật tách một cái sau đó thì hết. Em mang xe ra hãng test ban đầu hãng cho rằng do cảm biết trước sau gắn thêm gây ra hiện tượng rò điện, tuy nhiên sau khi hảng ngắt dây cảm biến em vẫn bị giật tách mỗi khi xuống xe, rất khó chịu.

Em để ý mỗi khi mang giày da (đi làm) thì không giật, còn mang sandal đi là bị giật mỗi khi chạm vào cửa lúc xuống xe. Ngoài ra em để ý lúc lúc trời mưa thì không thấy giật dù đi sandal. Hãng đã test rất kĩ và báo xe không có hiện tượng rò điện, hệ thống điện ổn định.

Civic G em ghế nỉ, thảm nỉ em chưa thay bọc da, có khi nào hiện tượng tích điện trên người em là do bộ nỉ này không ạ. Em khá phân vân xe mới mua được 3 tuần mà giật tách tách rất khó chịu. Bác nào có kinh nghiệm cho em xin cách khắc phục ạ.
Bác bọc da ghế, đi giày da hoặc đi dép nhựa sẽ hết. Em luôn bị như vậy, nhất là mùa đông mặc áo len nên em bị liên tục và không phải ai cũng bị.
Hãng chẳng làm gì được đâu, do cơ thể mình thôi. Muốn hết làm sợi xích tiếp đất giống xe chở xăng thôi

Tập Lái
6/7/22
32
34
18
42
Nếu hãng test kỹ các chỗ nối rồi thì chắc do xe chạy ma sát với không khí làm vỏ xe tích điện + bác nhạy cảm. Bác thử dán decal quanh nắm cửa xem, nếu không hết thì chắc phải đổi xe thôi. Mùa đông thì còn kinh nữa.

Để xem ghế nỉ có bị tích điện không bác lấy cánh tay để lại gần song song mặt ghế, nếu tích điện nó sẽ hút lông tay của bác dựng đứng.

• Like
Reactions: Bảo Bến Tre
Hạng D
11/8/21
3.215
3.274
113
20

View attachment 2769358*Ảnh minh họa
View attachment 2769362
Căng hè, mở nắp bình bơm xăng mà phóng điện thì nguy à nha.