1/4/07
21.982
16.729
113
0913168658
Thỉnh thoảng, mình đọc được điều hay nhưng không biết post vào đâu; mình nghĩ anh em cũng thế ; mà copy nguyên đường link thì không đi vào trọng tâm. Nay mình tạo topic này hy vọng mọi người post và cập nhật  những điều cần thiết về xe để mọi người cùng đọc được.
Mình mở đầu bằng bài copy của bác teana2.0 về nhập xe Nhật.

bác nói công ty bác đặt hàng từ nhà máy, bác cho mình hỏi bác là sale hay quản lý? nếu bác là sale thì bác đã bị lãnh đạo công ty bác lừa, còn nếu bác là quản lý thì bác dang lừa khách hàng
1/ gần như ai cũng biết tất cả các nhà nhập khẩu tại VN đều mua lại xe từ các đại lý chứ ko mua được từ nhà máy ngoại trừ công ty đó là tổng đại lý (lưu ý: phải là tổng đại lý) mới đặt trực tiếp nhà máy, tổng đại lý đó chỉ có thể đặt hàng tại Nhật chứ ko phải đài loan.
2/ tất cả các hãng xe của nhật đều cấm nhà máy tại các nước họ đầu tư ko đuợc xuất khẩu ngoại trừ có yêu cầu từ công ty mẹ, và cũng khuyến cáo các đại lý ko được bán xe cho những công ty bán xe xuất khẩu (các công ty này se được liệt vào danh sách đen do công ty mẹ điều tra và cung cấp cho các đại lý), nên thông thường các công ty mua xe của đại lý rồi xuất khẩu thường có ko dưới 2 công ty.
3/  cộng thêm cataloge ko thể hiện xe 2.0 có bi xinon , nhà máy khi họ sản xuất ra 1chiếc xe, thông thường họ luôn tạo sự khác biệt ve option giũa các xe ko cùng đẵg cấp
như vậy công ty bác có phải tổng đại lý ko? mà nếu là tổng dại lý cũng ko thể đặt hàng tại taiwan mà là c.ty mẹ bên nhật (ai cũng biết VN đã có tổng đại lý Nissan tại VN, TĐL Nissan VN ko thể đặt mua xe từ tawan huống hồ c.ty bác). nhà máy thì chắc chắn ko cho độ bất cứ gì ngoài cataloge họ in. 
bác có muốn biết tại sao nissan VN lúc đầu nhập xe teana 2.5 nhật về bán nhưng sau đó ko nhập nữa ko (trong khi người tiêu dùng có nhu cầu)? và có biết nissan VN hiện vẫn có nhập teana 2.0 của nhật về nhưng ko dám để ở các đại lý chính thức bán?
mình chỉ mới đưa ra 1 ít dẫn chứng thôi, chứ còn nhiều nhiều thứ để có thể chứng minh đèn xe bi xinon của c.ty bác là độ ở ngoài, còn đèn độ đó muốn dùng đồ chính hãng hay ko là do người mua đặt (c.ty bác đặt thì người ta mới độ). 
nếu muốn khách hàng thật sự thông cảm thì ko gì bằng nói thật.

Last edited by a moderator: