Bảo Dưỡng Xe Đôi điều về rửa xe ...

Tập Lái
7/2/10
6
1
1
Tình hình là em cũng đang ấp ủ ý tưởng mở một trung tâm Car Spa đúng nghĩa tầm đẳng cấp tỉnh lẻ.
Đã xong thiết kế mặt bằng với các dịch vụ rửa xe, rửa khoang máy, dọn nội thất, phủ bóng, đồ chơi, phim cách nhiệt .... với phong cách hiện đại chuyên nghiệp.
Bác nào rành về môn này có thể tư vấn em về đạo tạo thợ, máy móc thiết bị, quy trình.... ko ạ.
Tại em làm nghề tay trái nên hiện đang là con số 0

Hạng B1
8/11/14
99
16
18
41
Tình hình là em cũng đang ấp ủ ý tưởng mở một trung tâm Car Spa đúng nghĩa tầm đẳng cấp tỉnh lẻ.
Đã xong thiết kế mặt bằng với các dịch vụ rửa xe, rửa khoang máy, dọn nội thất, phủ bóng, đồ chơi, phim cách nhiệt .... với phong cách hiện đại chuyên nghiệp.
Bác nào rành về môn này có thể tư vấn em về đạo tạo thợ, máy móc thiết bị, quy trình.... ko ạ.
Tại em làm nghề tay trái nên hiện đang là con số 0
Bác làm ở tỉnh nào? Cần hỗ trợ kĩ thuật cứ alo em. Bên em cũng phân phối nhớt Mobil và Wolver. 0935.555.586 gặp Ngự nha.

Hạng B1
19/10/15
60
25
8
48
Em vừa làm chuột bạch đây.

Số là tuần rồi xe em bị hư bình, đi mua bình mới về nhà tự thay vô. Trong lúc thay thì thấy cái máy xe mình sao bụi bặm quá, thế là hứng chí lên, thay xong rồi kéo máy ra xịt (nhà em có máy bơm cao áp để rửa xe ạ). Sau khi xịt rửa xong xuôi, máy sạch đẹp, bình mới thay, đề máy thử, nổ ngon lành, im ru.

Sáng hôm sau dậy lên xe đi làm, chạy đâu chừng 2km thì có cảm giác xe nó lỳ lỳ, đạp không lên, nhìn xuống táp lô thì ôi trời ơi, cái đèn "check engine" nó sáng trưng [>:p] [>:p] Em nói thầm trong bụng, "bỏ ... bu rồi, kỳ này chắc là tốn tiền ngu bộn rồi, hic hic"

Em lật đật tấp vô lề, tắt máy, bật đèn emergency lên. Mở cốp ra coi thì cũng không thấy ... cháy món nào
Đề máy lên lại, đèn "check engine" lặn mất tiêu. Em lẩm bẩm "hay là mình đang ... mơ ngủ". Lên xe chạy tiếp, chừng 500m thì "nó" lại lên
Tiêu thật rồi, em hông dám chạy nữa, nằm đó chờ ... hãng mở cửa (Em đi làm lúc 7g, Honda service mở cửa 8g lận ạ) để kéo xe vào.

OK, đến giờ rồi, em đề lại, vô số, ráng lết lết xem sao (vừa để thử lại vừa muốn ... tiết kiệm tiền kéo xe), chạy 1km, 2km, 3km rồi đến thẳng Honda Service mà cái đèn quái đó nó ... đết lên nữa
Các bác biết là lúc đó em tức điên cở nào. Vô hãng, trình bày này nọ kia, cái thằng service nó nói là bây giờ đèn nó ... đết lên thì đọc code quái nào được, về đi. Em tức quá đánh xe ra chạy lòng vòng thêm chừng 30km nữa, "nó" cũng im re. Mất mẹ hết buổi làm, về nhà tức quá em mới gọi lại cho Honda, trình bày này kia thì được 1 em cũng rất dể thương "dặn dò": máy xe mới bây giờ rất là sensitive, rửa máy thì Honda không có cấm nhưng khuyến cáo là "You must know what you are doing". Em nó nói là có thể sau khi em rửa xong, em không làm khô máy nên khi máy nổ, độ ẩm trong khoang máy tăng cao, sensor nó detect được nên báo về ECU hiện lỗi báo lên táp lô, sau 1 lúc thì máy khô, nên hết lỗi rồi

Nói túm lại, các bác có thể rửa máy xe nhưng quan trọng là phải ... KNOW WHAT YOU ARE DOING

Em xin hết ạ

Không nhịn được cười với bác luôn :):D ! đồng ý với bác cả 2 tay luôn ! :D

Hạng B2
6/12/17
172
69
28
48
Em đang có ý định mở 1 trung tâm rửa xe hiện đại nhưng theo phương thức thứ 2 của bác phi long . trang thiết bị tiêu chuẩn hàng đầu so với các tiệm rửa xe hiện nay ( vì em chuyên bán thiết bị) phương thức thứ 1 do đường xá việt nam quá dơ và nhiều đất đỏ nên không rửa bằng máy được . em chọn phương thức thứ 2 rửa thủ công nhưng thợ sẽ được đào tạo qui trinh đàng hoàng , các bác cho em ý kiến để nó thành hiện thực nhé.
Kiếm em trong hình trên đó nhe, xong bạn cho địa chỉ, ae sẽ đến mà

Tập Lái
13/11/15
31
1
8
44
gara oto nào ma làm ăn như này thì có mà hút hang đống khách ấy nhỉ :)

Tập Lái
24/8/18
6
0
1
37
Mình xin thêm vài ý kiến nho nhỏ để hoàn thiện chiếc xe sạch sẽ và đẹp đẽ nếu các bác tự làm tại nhà.
1/ Chuẩn bị dụng cụ:
2/ Trình tự thực hiện
3/ Các bước kiểm tra sau cùng để bàn giao xe (nếu bạn là người rửa xe)
Mình sẽ vào chi tiết các mục
1/ Chuẩn bị dụng cụ
Dọn dẹp và vệ sinh nội thất bên trong xe: Máy hút bụi, khăn lâu loại mềm, dung dịch bảo dưỡng nội thất, dụng cụ vệ sinh các khe cửa gió, điều hòa.
Vệ sinh bên ngoài: Dung dịch để rửa xe, máy phun cao áp, bình bọt tuyết, khăn lâu ( mỗi vị trí 1 loaij khăn nhé: Khăn lâu kính, khăn vệ sinh xung quanh xe, khăn vệ sinh mâm xe), dụng cụ vệ sinh bánh xe (bàn chà bằng nhựa), dung dịch đánh bóng lốp xe.
2/ Trình tự thực hiện
Thực hiện từ bên trong ra ngoài, từ trên xuống dưới và theo thứ tự chiều kim đồng hồ để tránh bỏ sót bất cứ chỗ nào.
B1: Làm vệ sinh, lau sạch bảng táp lô, ghế ngồi các khe hở cửa gió, điều hòa, vị trí chân ga, chân phanh, chân côn.
B2: Dùng dung dịch bảo dưỡng nội thất để bảo dưỡng.
B3: Vệ sinh các tấm thảm sàn.
B4: Dùng máy hút bụi để hút sạch bụi sau khi thực hiện các bước trên.
B5: Vệ sinh các vị trí cửa bên trong.
Sau khi thực hiện xong thì tiếp đến là vệ sinh bên ngoài.
B1: Cho xe lên cầu rửa xe
B2: Dùng máy phun cao ap để xịt qua các vị trí đất bám nhiều đăc biệt là gầm xe, chắc bùn
B3: Sau khi xịt lần 1 để tách các vết đóng cứng đất bàm thì tiến hành xịt toàn xe theo chiều ngược chiều kim đồng hồ (ngược lại ) để làm cho xe ướt ban đầu để tiến hành xịt bọt tuyết
B4: Phun dung dịch bọt tuyết toàn xe. Và thực hiện quá trình lau sạch theo trình tự từ trên xuống nóc xe, kính chắn gió, kính sau, nắp capo, cốp xe, sau đó sẽ tiến hành xung quanh xe (chú ý khăn để dùng vệ sinh các vị trí đó phải mềm, sạch không dính cát dễ làm trầy xe)
B5: Vệ sinh 4 bánh xe, chắn bùn bằng khăn khác.
B6: Phun nước rửa sạch toàn bộ xe từ trên xuống, xung quanh xe.
3/ Các bước kiểm tra sau cùng để giao xe
B1: Dùng khăn khô và súng hơi để làm sạch và khô cho xe.
B2: Dùng dung dịch rửa kính để lau lại các kính
B3: Phun dung dịch bảo dưỡng lốp xe
B4: Lắp lại miếng lót sàn sau khi vệ sinh sạch sẽ.
B5: Thực hiện thêm các yêu cầu từ chủ xe còn không thì cho xe xuống và bàn giao.
Với kinh nghiệm nho nhỏ mong mọi người cho ý kiến để hoàn thiện.

Tập Lái
16/8/16
3
0
1
53
Rửa xe nếu lượng khách đều đặn thì cũng khá tốt. Mình thấy ngoài rửa xe còn kết hợp thêm được rất nhiều dịch vụ như thay lốp, acquy, vệ sinh nội thất, dán kiếng...
Đôi điều về rửa xe ...

Lúc trước mình rửa xe còn con này: máy cân chỉnh hơi điện tử của Nhật có thể cân đều hơi các lốp xe, hàng vẩn còn tốt, các bác nào dùng alo em nhé 0908156415