Hạng B2
10/12/15
164
290
63
44
Chào các bác

Hiện nay có một số cầu vượt như ngã tư Bình Phước, ĐL Võ Văn Kiệt....trên cầu hay có những vạch kẻ đường không liền vạch. Như vậy mình có được chuyển làn không? Theo luật thì không được chuyển làn trên cầu nhưng hôm trc XXX gặp mình chạy mà không ý kiến. Hỏi mọi người thì người bảo được người bảo không? phân vân quá.
Ai biết giải thích giúp!Thanks

Hạng D
30/4/14
1.139
16.993
113
Chào các bác

Hiện nay có một số cầu vượt như ngã tư Bình Phước, ĐL Võ Văn Kiệt....trên cầu hay có những vạch kẻ đường không liền vạch. Như vậy mình có được chuyển làn không? Theo luật thì không được chuyển làn trên cầu nhưng hôm trc XXX gặp mình chạy mà không ý kiến. Hỏi mọi người thì người bảo được người bảo không? phân vân quá.
Ai biết giải thích giúp!Thanks
Trường hợp của bác theo em là chuyển làn bình thường. Còn câu bác ghi: "Theo luật thì không được chuyển làn trên cầu" là dành cho cầu ngày xưa bác à, theo em nhớ là luật ghi "cầu hẹp" (2 làn, mỗi chiều 1 làn, vạch liền chia đôi cầu) thì bác không chuyển được vì không có làn mà chuyển và cũng không vượt được.

XXX không có ý kiến vì không có cơ sở, sợ bác lôi mấy cái cầu cao tốc ra dẫn chứng thì mấy anh í lại phải cho bác đi kèm lời nhắn nhủ nhắc nhở thôi.

Hạng D
20/7/07
1.063
1.630
113
Trường hợp của bác theo em là chuyển làn bình thường. Còn câu bác ghi: "Theo luật thì không được chuyển làn trên cầu" là dành cho cầu ngày xưa bác à, theo em nhớ là luật ghi "cầu hẹp" (2 làn, mỗi chiều 1 làn, vạch liền chia đôi cầu) thì bác không chuyển được vì không có làn mà chuyển và cũng không vượt được.

XXX không có ý kiến vì không có cơ sở, sợ bác lôi mấy cái cầu cao tốc ra dẫn chứng thì mấy anh í lại phải cho bác đi kèm lời nhắn nhủ nhắc nhở thôi.
Không có luật ngày xưa gì đâu bác. Không có cấm gì hết. Chỉ có ko được vượt trên cầu hẹp có 1 làn xe thôi.

Hạng D
30/4/14
1.139
16.993
113
Không có luật ngày xưa gì đâu bác. Không có cấm gì hết. Chỉ có ko được vượt trên cầu hẹp có 1 làn xe thôi.
Em đâu có nói luật ngày xưa đâu bác, chắc em diễn đạt lung tung gây hiểu lầm :D:p

Ý em là ngày xưa toàn cầu hẹp, mỗi chiều 1 làn nên cấm. Giờ toàn cầu rộng 4-6 làn đường trở lên không à, cấm gì nữa, chỉ những nơi còn cầu nhỏ hẹp như xưa (1 làn mỗi bên thì vẫn phải tuân thủ điều khoản ấy) :D

• Like
Reactions: nam_forza
Hạng D
7/6/11
1.323
517
113
42
Nôm na vạch đứt thì vẫn chuyển làn được ạ, và em thường xuyên làm như vậy, trừ lúc đi Nguyễn Văn Linh. Cầu thì to, 3 làn oto mà chơi vạch liền.

• Like
Reactions: iphone3Gs
Hạng B2
10/12/15
164
290
63
44

Hôm trc thằng bạn cũng vậy. Đi trên cầu vượt Bình Phước hướng ra suối tiên. Chuyển lane trên cầu Bị xxx chặn lại phải tốn bánh mì.
Gặp xxx kg thể nói kiểu"luật ngày xưa được"
Các bác có cách nói thế nào để phản biện khi bị xxx vặn vẹo kg?

JF confirmed
Hạng D
13/5/07
2.338
27.806
113
Yên tâm vượt.
Còn xxx thì chỉ có bẩn quá mới zịn, với lý do cấm vượt trên cầu.
Cấm vượt trên cầu khi cầu hẹp chỉ hai làn xuôi ngược, nhưng ko có vạch liền.
Gtcc họ đều kẻ vạch liền trên cầu hẹp.

Hạng D
18/4/15
1.447
11.481
113
Lôi mấy thớt kiểu này khoảng 5 năm trc ra đọc lại đi. Tôi thì chuyển vô tư nếu điều kiện an toàn cho phép, đúng tốc độ! Chưa bị bắt lại lần nào, kể cả đứng gần đấy, 1 lần gần chợ đầu mối nông sản... sợ thì cứ 1 lan mà chạy... đường ta ta cứ đi sợ chó thằng nào!

Tập Lái
4/2/16
41
35
18
Hôm trc thằng bạn cũng vậy. Đi trên cầu vượt Bình Phước hướng ra suối tiên. Chuyển lane trên cầu Bị xxx chặn lại phải tốn bánh mì.
Gặp xxx kg thể nói kiểu"luật ngày xưa được"
Các bác có cách nói thế nào để phản biện khi bị xxx vặn vẹo kg?
Bác ko cần dẫn luật gì hết. Chỉ cần nói câu: "OK, ANH LẬP BIÊN BẢN, TÔI GHI Ý KIẾN RỒI KHIẾU NẠI LÊN PC67".
Em đảm bảo XXX bla bla... một hồi cho đi vì ko làm gì đc bác.
PS: Đường bộ gồm: Đường, cầu đường bộ, hầm đường bộ, bến phà đường bộ. => được phép chuyển lane trên cầu có nhiều lane đc phân chia bằng vạch đứt.

• Like
Reactions: iphone3Gs