Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
Thú thiệt là em thấy làm xây dựng lúc này hơi rảnh, em tính kiếm chuyện buôn bán cho có việc làm, sẵn có cái mặt bằng khá lớn (1.000m2) nên nảy ra ý định làm cái vựa vật tư bán lẻ.
Chủ yếu bán xi măng, cát , đá + sắt xd nhỏ (<20)
Có bác nào đã từng làm món này không ạ? cho em tí kinh nghiệm với.

Hạng C
3/6/10
822
3.474
93
37
Paris thủ đô Lào !
Nghe nói cái này vốn phải mạnh, quan hệ cũng phải rộng thì mới bền. Lúc trước bạn ba em bán sắt thép, vốn nhiều, lâu lâu bị qụit 60-80tr lại phải nhờ mấy anh cskt vào hù doạ bên kia, tiền thỉnh mấy ảnh cũng không nhỏ. Nói chung là bác có thế mạnh, và tiền nhiều thì làm cái này mới được!
Ngu ý của em là vậy!

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
em bán lẻ thôi bác, không đến mức bị quỵt lớn như vậy. Còn ở nha trang có luật bất thành văn là mua sắt phải trả tiền trước, không trả tiền thì ...không chở sắt ạ.
Vốn thì em cò con rồi, định đầu tư khoảng 200tr cho văn phòng, còn cát đá xi thì không bao nhiêu, vài trăm triệu làm vốn quay vòng em nghĩ đủ. Bán hết lại mua về tiếp ha bác.

Hạng D
24/10/10
3.410
14.779
113
Tầm như bác đi lụm mấy cái này em nghĩ một thời gian chán lại bỏ phí 200tr xây cái văn phòng he he
Thôi bác đi thỉnh kinh ở Tây Âu học hỏi đi ... nghề của bác mà dựng lên kiến trúc Pháp Ý villa to như cung điện bên bờ biển là chắc em xanh lè mặt rồi ngất luôn tại chỗ vì xúc động hí hí ( trước giờ vẫn bị choáng mỗi khi đứng trước mấy cái que sắt hay tảng đá được các bác thợ uốn cong tạc vẹo theo mấy kiểu kiến trúc cổ í í ... hic hic )

Bò Hóng
13/12/06
8.376
74.451
113
Đã chơi bán lẻ thì bán thập cẩm tứ chi từ xi măng cát đá, sắt, cấu kiện nhỏ, dụng cụ xây dựng cá nhân,... nước, điện, sơn, cửa , vệ sinh.... tất tần tật, miễn là đủ xây kiểu 1 căn nhà cấp 3 thôi,..
- mặt bằng rộng thì bán lẻ.
- đối tượng là bán cho hộ gia đình sửa chữa xây mới,...
- hàng chất lượng trung bình.
- bán thiếu cũng được nhưng cần theo dõi kỹ và cuối tuần chốt sổ
- Nếu quen biết thì có thể lấy gối đầu của nhà cung cấp.
+ Kinh nghiệm: người xây nhà ban đầu thường dò giá bởi vậy bắt tâm lý bán vật liệu thô giá rẻ thôi, đi vô phần thiết bị thì chém lại, thường là tới lúc đó người mua bận bịu ít để í giá để mà dò dẫm như lúc đầu nữa. Mà thiết bị thì chất lượng hỡi ôi mà :D chỉ có Vật liệu thô thì dù sao nó cũng có chuẩn của nó rùi

Hạng D
24/10/10
3.410
14.779
113
bravia nói:
+ Kinh nghiệm: người xây nhà ban đầu thường dò giá bởi vậy bắt tâm lý bán vật liệu thô giá rẻ thôi, đi vô phần thiết bị thì chém lại, thường là tới lúc đó người mua bận bịu ít để í giá để mà dò dẫm như lúc đầu nữa. Mà <span style=""color: #ff0000;"">thiết bị thì chất lượng hỡi ôi mà</span> :D chỉ có Vật liệu thô thì dù sao nó cũng có chuẩn của nó rùi
Ôi, nghe bác phán câu này mà em đau lòng thật...

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
trước mắt chỉ bán vl thô thôi bác, còn bán đồ hoàn thiện thì đầu tư vào khung mái che và cửa hàng nó mệt lắm.
Lô đất em định làm có 2 mặt tiền 50 x 20 m, trước mắt em chỉ làm cái văn phòng 2 nhân viên bán hàng ngồi thôi.
Còn đất trống cho đổ cát xây, cát tô, cát lăm le và đá 4x6 + ít gạch cái đã.
Dựng thêm 1 phòng vách tôn, mái tôn chứa xi măng.
Thiệt ra có vựa chứa hàng bản thân mình làm xây dựng cũng đỡ nhiều lắm - mua vải, bán áo là ý định của em.
Nhưng đang lăn tăn, liệu bán lẻ thì lời lãi ra làm sao? chưa tính được.

Hạng C
3/6/10
822
3.474
93
37
Paris thủ đô Lào !
bravia nói:
+ Kinh nghiệm: người xây nhà ban đầu thường dò giá bởi vậy bắt tâm lý bán vật liệu thô giá rẻ thôi, đi vô phần thiết bị thì chém lại, thường là tới lúc đó người mua bận bịu ít để í giá để mà dò dẫm như lúc đầu nữa. Mà thiết bị thì chất lượng hỡi ôi mà :D chỉ có Vật liệu thô thì dù sao nó cũng có chuẩn của nó rùi
Bác làm lộ hết bí mật kinh doanh,><,
Bán VLXD mà thiếu thì em nghĩ vốn 200tr nhiều khi không đủ! 200tr + gối đầu cũng phải phân nửa đó nữa thì cái cửa hàng mới đủ đô.

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
Bác ấy nói 200 để xây kho thôi và vài trăm nữa để làm vốn lưu động ... có điều kg biết vài là nhiu 2 hay 900tr ? Nói cho vui chứ mở cửa hàng VLXD bác đặt chỉ tiêu kiếm 1 tháng bao nhiêu chứ lãi xuất sau khi trừ hao hụt hàng tháng xoay khéo ( hay chiếm dụng tốt ) lợi nhuận trưóc thuế chắc khoảng 7-8% nếu kg bị ..xù . ( đấy là theo thông tin của các ng bạn làm VLXD ở SG cho biết ) Bác muốn kiếm nhìu thì phải mở rộng vốn và mối mang nhá .Mà mở rộng thì thiếu kinh lắm ....:D

Status
Không mở trả lời sau này.