Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
5/7/13
574
15
18
<h1>Các bác nào biết giúp em với?</h1>Em đứng tên trên Hợp Đồng thuê nhà và hùn vốn làm ăn, với danh nghĩa là Cty TNHH,bạn làm chung với em tên My đứng tên Đại diện pháp luật,nay bạn My nói phải sang tên Hợp Đồng nhà ,cho My đứng tên Hợp đồng trực tiếp với chủ nhà nếu không sẻ bị CA kinh tế phạt nếu kiểm tra,có đúng vậy không các bác,vì em chưa bao giờ nghe việc này,có văn bản nào buộc người Đai Diện pháp luật của Cty phải là người đứng Hợp đồng nhà không hả các bác?
,em có post bên BĐS nhưng chửa có bác nào đoái hoài..hic

Hạng D
2/9/09
2.548
5.060
113
Tp.HCM
Nếu ký hợp đồng thuê nhà trước khi thành lập cty thì phải ra phường chứng nhận, đóng thuế...thì khoản tiền thuê nhà hàng tháng mới đưa vào chi phí được.
Bác đứng tên trong hợp đồng không sao vì bác là thành viên hội đồng quản trị.

Hạng C
5/7/13
574
15
18
Em không có tên trong Giấy phép kinh doanh bác ơi,như vậy không biết có hợp lệ không,hay phải chuyển qua cho bạn em,là người Đai Diện pháp luật đứng tên hợp đồng nhà luôn mới đúng?

Hạng B1
12/1/13
73
10
8
41
Theo em biết thì điều 35 luật doanh nghiệp quy định trụ sở hay văn phòng đại diện của công ty phải là địa chỉ mà công ty có quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hợp pháp. Nếu không sẽ bị phạt từ 1-5 triệu đồng.

Người đại diện pháp luật không nhất thiết phải nhúng tay ký tá mọi giao dịch dân sự như thuê nhà (ví dụ trường hợp người đại diện này đột xuất phải nhập viện vài tháng), nhưng phải có gì đó chứng minh rằng cái nhà đó đang do công ty có quyền sở hữu hay sử dụng chứ không phải thuộc quyền một cá nhân không liên quan gì đến công ty (nhỡ có vấn đề về an ninh, cháy nổ, thuế má... thì ai chịu trách nhiệm?).

Nếu bác không có tên trong hội đồng thành viên góp vốn (mà trước đây đã nộp lên Sở KH-ĐT), cũng không phải là thành viên chính thức của một phòng ban chức năng được ban lãnh đạo ủy quyền bằng văn bản đứng tên hợp đồng thuê nhà mà chỉ là người góp vốn sau lưng như kiểu một angel investor thì căn nhà đó không được xem là thuộc quyền sở hữu hay sử dụng của công ty. Bác cũng không thể cho công ty thuê/mượn lại nếu không có sự đồng ý của chủ sở hữu vì sẽ vi phạm điều 103 Luật nhà ở.

Hạng C
5/7/13
574
15
18
acom nói:
Theo em biết thì điều 35 luật doanh nghiệp quy định trụ sở hay văn phòng đại diện của công ty phải là địa chỉ mà công ty có quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hợp pháp. Nếu không sẽ bị phạt từ 1-5 triệu đồng.

Người đại diện pháp luật không nhất thiết phải nhúng tay ký tá mọi giao dịch dân sự như thuê nhà (ví dụ trường hợp người đại diện này đột xuất phải nhập viện vài tháng), nhưng phải có gì đó chứng minh rằng cái nhà đó đang do công ty có quyền sở hữu hay sử dụng chứ không phải thuộc quyền một cá nhân không liên quan gì đến công ty (nhỡ có vấn đề về an ninh, cháy nổ, thuế má... thì ai chịu trách nhiệm?).

Nếu bác không có tên trong hội đồng thành viên góp vốn (mà trước đây đã nộp lên Sở KH-ĐT), cũng không phải là thành viên chính thức của một phòng ban chức năng được ban lãnh đạo ủy quyền bằng văn bản đứng tên hợp đồng thuê nhà mà chỉ là người góp vốn sau lưng như kiểu một angel investor thì căn nhà đó không được xem là thuộc quyền sở hữu hay sử dụng của công ty. Bác cũng không thể cho công ty thuê/mượn lại nếu không có sự đồng ý của chủ sở hữu vì sẽ vi phạm điều 103 Luật nhà ở.
Dạ em xin cám ơn bác đả góp ý..

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
Bác Kìm Dâm cũng cần tư vấn nữa hả? kaka, thấy bên Thiên lý chỉ đi tư vấn mà? :)

Túm lại hiện bác chẳng liên quan gì đến cái cty đó cả. Nên giờ:
1. Hoặc GĐ hoặc người được GĐ uỷ quyền ký hợp đồng thuê nhà trực tiếp với chủ nhà. Ký trên 6 tháng phải có công chứng (Điều 492 BLDS). Chủ nhà phải xuất hoá đơn thì mới đưa vào chi phí được.
2. Nếu nhà của 1 thành viên thì cũng phải ký công chứng cty cho mượn sử dụng làm văn phòng, nhưng vậy k phát sinh chi phí.

Hạng C
5/7/13
574
15
18
dawmgoodman ® nói:
Bác Kìm Dâm cũng cần tư vấn nữa hả? kaka, thấy bên Thiên lý chỉ đi tư vấn mà? :)

Túm lại hiện bác chẳng liên quan gì đến cái cty đó cả. Nên giờ:
1. Hoặc GĐ hoặc người được GĐ uỷ quyền ký hợp đồng thuê nhà trực tiếp với chủ nhà. Ký trên 6 tháng phải có công chứng (Điều 492 BLDS). Chủ nhà phải xuất hoá đơn thì mới đưa vào chi phí được.
2. Nếu nhà của 1 thành viên thì cũng phải ký công chứng cty cho mượn sử dụng làm văn phòng, nhưng vậy k phát sinh chi phí.

Thanks bác Đâm,rất vinh hạnh được bác chỉ giáo,cái gì em biết thi mới dám comt cho xôm tụ,cho các bác chủ vui,thấy hưng phấn vì được quan tâm,bên cạnh đó nếu không biết thì em hỏi và xin được tư vấn ợ..hihi( sau cái vụ bác HDD công bố thối thân của bác Đâm là K9,Hungtech,em thấy bác ít lên,nên cũng nhớ...nhất là bác Hà Sonata bên SOS,hể mổi lần có comt khó xử là cứ hô hoán lên"bác Đâm đâu vô xử .."hihi..)

Hạng B2
16/5/13
161
91
63
Em dự sắp tới lại có thớt nhờ tư vấn làm sao đòi cổ tức từ công ty mà mình góp vốn kinh doanh nhưng không có giấy tờ chứng minh góp vốn cũng như không có tên trong ds thành viên góp vốn, kaka.

Hạng D
12/10/12
2.428
90.720
113
Với Cty CP thì người kí tá HĐ không nhất thiết phải là người đại diện pháp luật do có UQ của HĐQT. Đối với Cty TNHH 2 thành viên trở lên cũng vậy. Chỉ có DNTN hay Cty TNHH MTV thì người đại diện pháp luật mới phải kí thôi. Thế bác chủ giữ vai trò gì trong cái công ty đó?

Status
Không mở trả lời sau này.