Tập Lái
7/10/11
9
1
3
Em mua xe ford escape 2009, dạo gần đây bị bệnh tự nhiên khi tắt máy xong thì khi đề lại không được( không có tín hiệu đề,mặc dù bình bình thường) . 2 lânf đầu em gọi thợ đến thì nó bảo do cái rơ le điện điều khiển đề(ở chỗ bảng dưới ca bô xe bên tay phải) có vấn đề, thay xong thì có thợ nói nếu bị thì đổi rơ le của cái khác qua xài tạm cũng được. Hôm vừa rồi lại bị 1 lần nữa, em đổi tùm lum ko được, lại ngay 29 tết , lúc sau tự nhiên lại được, rồiddi đến bây giờ.
Bác nào có kinh nghiệm chia xẻ lỗi nào có thể xẩy ra mà khi đề lại bị như vậy được với, chứ đi kiểu này lúc nào cũng lo ngay ngáy, mà khổ cai lúc bị lúc ko làm mang ra hãng test cũng ko được. :(

• Like
Reactions: mig21vn
Hạng D
11/12/03
1.208
165
63
47
Hanoi, Vietnam
Em mua xe ford escape 2009, dạo gần đây bị bệnh tự nhiên khi tắt máy xong thì khi đề lại không được( không có tín hiệu đề,mặc dù bình bình thường) . 2 lânf đầu em gọi thợ đến thì nó bảo do cái rơ le điện điều khiển đề(ở chỗ bảng dưới ca bô xe bên tay phải) có vấn đề, thay xong thì có thợ nói nếu bị thì đổi rơ le của cái khác qua xài tạm cũng được. Hôm vừa rồi lại bị 1 lần nữa, em đổi tùm lum ko được, lại ngay 29 tết , lúc sau tự nhiên lại được, rồiddi đến bây giờ.
Bác nào có kinh nghiệm chia xẻ lỗi nào có thể xẩy ra mà khi đề lại bị như vậy được với, chứ đi kiểu này lúc nào cũng lo ngay ngáy, mà khổ cai lúc bị lúc ko làm mang ra hãng test cũng ko được. :(
Thay công tắc dải đi số nằm dưới bình ắc quy. Hãng bán đâu 1.540.000 + công thay.

Trường hop đề ko dc. Đi số nguội rồi đề lại dc là bệnh này

Hạng C
13/9/08
514
4.937
93
Thay công tắc dải đi số nằm dưới bình ắc quy. Hãng bán đâu 1.540.000 + công thay.

Trường hop đề ko dc. Đi số nguội rồi đề lại dc là bệnh này
Có thể không phải thay, gỡ ra vệ sinh, hay bị ở P. Nếu không đề được kéo qua N đề nhé

• Like
Reactions: Tin2011 and mrinuni
Hạng C
8/8/13
505
220
43

Bác có thể làm theo cách của bác Hai Nguyen, đi thử số nguội rồi đề lại xem được không. Nếu vài lần đúng thế thì thay thử.

Nếu không thì vệ sinh củ đề, có thể do than mòn/muội than làm dơ. Nếu vẫn không ổn nữa thì nói thợ chạy ra chợ tìm mua, thay con cóc đề (hàng bãi). Lúc trước em cũng bị, đề mãi không lên, số đi đủ kiểu, tức quá bỏ đi ăn cơm, tí quay lại đề lên. Mang ra nhờ thợ thay con cóc đề xong là ngon.

Em còn dư củ đề cũ vẫn ok (do tính em kỹ nên thay củ mới), nếu bác cần mượn để test khoanh vùng lỗi thì nói em, em đưa bác mượn, mượn thôi nha, em không bán. Keke.

• Like
Reactions: mig21vn and Tin2011
Tập Lái
7/10/11
9
1
3
Chân thành cảm ơn các bác, để em đi làm vệ sinh dải số và kiểm tra củ đề.

Hạng D
11/12/03
1.208
165
63
47
Hanoi, Vietnam
Có thể không phải thay, gỡ ra vệ sinh, hay bị ở P. Nếu không đề được kéo qua N đề nhé
Nếu đã gỡ ra thì nên thay luôn (em mua trong hãng về tự thay là 1t3), vì ko đơn giản chỉ là vệ sinh jack, mà là các tiếp xúc bên trong, mà P đã chập chờn thì chóng cũng đến N thôi.

Bác có thể làm theo cách của bác Hai Nguyen, đi thử số nguội rồi đề lại xem được không. Nếu vài lần đúng thế thì thay thử.

Nếu không thì vệ sinh củ đề, có thể do than mòn/muội than làm dơ. Nếu vẫn không ổn nữa thì nói thợ chạy ra chợ tìm mua, thay con cóc đề (hàng bãi). Lúc trước em cũng bị, đề mãi không lên, số đi đủ kiểu, tức quá bỏ đi ăn cơm, tí quay lại đề lên. Mang ra nhờ thợ thay con cóc đề xong là ngon.

Em còn dư củ đề cũ vẫn ok (do tính em kỹ nên thay củ mới), nếu bác cần mượn để test khoanh vùng lỗi thì nói em, em đưa bác mượn, mượn thôi nha, em không bán. Keke.
Em vẫn ko nghĩ do củ đề, thường xe đời này hỏng công tác dải đi số là chính

Em post lại bài thay công tác dải đi số:

em chuyển sang tự thay hạng mục cảm biến dải đi số. Nguyên nhân là để P hoặc N nhiều khi đề ko nổ, cứ phải đi số nguội qua N, P, 1, 2 D mấy lần thì lạu nổ. E mua phụ tùng trong hãng và tự thay, tiết kiệm dc gần 500k công, bia nhòe.

Nào tháo dải đi số nguyên bản ra nào. Nó nằm dưới bình ắc quy nên phải tháo bình ra

Ford escape thinh thoảng ko đề được

thay cái mới vào cái cũ

Hạng B2
18/1/15
207
137
43
42
Vũng Tàu
www.facebook.com
Có khi nào hôm trước xe em đề mãi không nổ cũng do lỗi này không nhỉ.
Bữa đó em chỉ biết tháo cọc bình (làm bốn năm phát) để reset thì nó lại đề được ọc ọc
Chắc hôm nào phải tháo cái accu ra kiểm tra thử món này xem thế nào

Tập Lái
13/12/05
22
0
1
Nếu đã gỡ ra thì nên thay luôn (em mua trong hãng về tự thay là 1t3), vì ko đơn giản chỉ là vệ sinh jack, mà là các tiếp xúc bên trong, mà P đã chập chờn thì chóng cũng đến N thôi.

Em vẫn ko nghĩ do củ đề, thường xe đời này hỏng công tác dải đi số là chính

Em post lại bài thay công tác dải đi số:

em chuyển sang tự thay hạng mục cảm biến dải đi số. Nguyên nhân là để P hoặc N nhiều khi đề ko nổ, cứ phải đi số nguội qua N, P, 1, 2 D mấy lần thì lạu nổ. E mua phụ tùng trong hãng và tự thay, tiết kiệm dc gần 500k công, bia nhòe.

Nào tháo dải đi số nguyên bản ra nào. Nó nằm dưới bình ắc quy nên phải tháo bình ra

thay cái mới vào cái cũ

ESC của em đời 2005 cần chuyển số trên tay lái cũng bị đúng bệnh này luôn, hỏi gara chẳng bác nào trả lời được, cứ bảo phải hạ hộp số, chán. giờ đọc được thớt này em phải làm ngay mới được. Trước đây nếu mỗi lần bị như vậy khắc phục bằng cách vặn chìa khóa đến nấc đề (cuối cùng) rồi lắc cần số là nổ máy ngay, chứ lắc số nguội và về N cũng không được. Cám ơn bác chủ thớt

Hạng B2
19/10/10
129
16
18
Chắc là bệnh chung cửa Esc 2009 rồi. Em thỉnh thoảng cũng bị. Lắc lắc chuyển cần số vài cái lại đề nổ ngay.

• Like
Hạng B2
4/9/14
112
65
28
49
Thành phố HCM
Nó bị dơ tiếp điểm mạch cần số tại vị trí P, N ra gara cho vệ sinh lại là OK ngay, xe tôi đã từng bị, tôi ra Gara Minh Phương (qẹo vào Khu du lịch Tân Cảng) vệ sinh 300k là xong.

• Like