Hạng C
22/3/15
927
2.255
93
Số là chỗ em làm việc có 1 chiếc Ford Everest. Dùng để chở thiết bị khi đi công tác. Chạy liên tục từ 2010 đến giờ vẫn êm ru, phải công nhận là rất ngon (xét trong hoàn cảnh là xe chung nên bị đối xử cũng tàn tệ, chả nâng niu gì).
Nhưng có 1 vấn đề mà em và các anh em trong phòng bị dính mấy lần rồi mà chưa có thời gian để tìm hiểu.
Vấn đề như sau: Xe đang đậu, unlock cửa bằng remote, chưa tra chìa vào ổ hay đề máy gì hết. Sau đó, chỉ cần có chấn động hơi mạnh lên xe (xếp đồ, hay đóng cửa mạnh tay tí) là toàn bộ các cửa bị lock. Do đó có những lần, vì nghĩ đang xếp đồ nên tài xế vứt chìa khóa trong xe, ra giúp anh em, xếp xong vừa đóng cửa sau xe tự lock luôn. 5 thằng nhìn nhau mếu máo :D Lại phải chạy ngược, chay xuôi tìm chìa sơ cua, nhiều khi vào lúc 4-5h sáng hay có 1 lần bị ở dưới Cà Mau, cũng loay hoay hết cả ngày mới cạy ra được. Nói chung là rất phiền.
Em chưa hiểu mục đích của Ford khi thiết kế tính năng tự lock này là gì. Có bác nào có thông tin gì về vấn đề này hay có cách nào tắt tính năng này thì em cám ơn lắm lắm!

Tập Lái
3/11/16
1
1
3
56
Nguyên tắc lock cửa của xe đời này là: Sau khi Unlock mà không mở cửa tài xế (mặc dù bạn có thể mở các cửa khác) thì sau 30s xe sẽ tự lock cửa. Do vậy khi unlock xong mà bạn mở cửa để xếp đồ (không mở cửa tài xế) mà bỏ quên chìa trong xe là coi như toi. Bạn phải chú ý nha.

• Like
Reactions: Oldcar_Nam
Hạng D
29/4/09
2.486
1.767
113
Nguyên tắc lock cửa của xe đời này là: Sau khi Unlock mà không mở cửa tài xế (mặc dù bạn có thể mở các cửa khác) thì sau 30s xe sẽ tự lock cửa. Do vậy khi unlock xong mà bạn mở cửa để xếp đồ (không mở cửa tài xế) mà bỏ quên chìa trong xe là coi như toi. Bạn phải chú ý nha.
Xanh xanh cũng có nhen, test thử deeeeeeeee

• Like
Hạng B2
15/4/08
439
175
43
Đường Cộng Hoà F13 Q.TB
bạn ấn unlock xong không mở cửa chính mà mở cửa sau để chất đồ thì sau 30 giây xe tự khóa lại nha
đó là tính năng bảo vệ xe trong trường hợp lỡ tay bấm nhầm, kẻ gian có thể vào xe ăn cắp

• Like
Hạng C
22/3/15
927
2.255
93
Xanh xanh cũng có nhen, test thử deeeeeeeee
Vậy hả anh? Em chưa bao giờ thấy tại chiếc xanh lúc nào mình unlock xong cũng leo lên ghế tài. :D
Chỉ chiếc Everest là mới có những lúc mình mở cửa chỉ để chất hay dỡ hàng không mở ghế tài.