Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Gắn HUD cho xe Ford đời cũ

Hạng B1
23/6/14
78
39
18
46
Kính các Bác,

Cho em hỏi tình hình là em muốn gắn thêm cái HUD cho xe ford laser 2004 nhưng dòng xe này có không cổng ODB. Có Bác nào gắn rồi thì chỉ bảo em với nhé.

Cám ơn các Bác nhiều!!!

Hạng B2
13/8/14
287
189
43
40
Theo kiến thức của e,những bộ Hud thông dụng sau này đều kết nối qua cổng OBD2 của xe,ko có thì bó tay,mà e thấy cũng ko nên can thiệp vào cổng này,xe xịn có sẵn thì quá ok còn mấy cái bộ Hud hay lock cửa tự động của a Tàu chế cháo cắm vào,dễ gây hậu quả nghiêm trọng đó Bác.

• Like
Reactions: Drago_sea
Hạng D
30/12/12
1.622
767
113
43
Theo kiến thức của e,những bộ Hud thông dụng sau này đều kết nối qua cổng OBD2 của xe,ko có thì bó tay,mà e thấy cũng ko nên can thiệp vào cổng này,xe xịn có sẵn thì quá ok còn mấy cái bộ Hud hay lock cửa tự động của a Tàu chế cháo cắm vào,dễ gây hậu quả nghiêm trọng đó Bác.
HUD chẳng qua là dụng cụ đọc thông tin từ ECU của xe thông qua 1 cổng kết nối, hiện giờ thông dụng là cổng OBD2, nếu ko có cổng này thì tìm sợi nối đồng bộ giữa cổng thông tin xe mình với cổng của HUD...
HUD chỉ đọc thông tin, chứ làm sao can thiệp được vào hệ thống trên xe mà sợ HƯ? Nó đâu giống với scan trong Hãng...

Hạng B2
13/8/14
287
189
43
40
HUD chẳng qua là dụng cụ đọc thông tin từ ECU của xe thông qua 1 cổng kết nối, hiện giờ thông dụng là cổng OBD2, nếu ko có cổng này thì tìm sợi nối đồng bộ giữa cổng thông tin xe mình với cổng của HUD...
HUD chỉ đọc thông tin, chứ làm sao can thiệp được vào hệ thống trên xe mà sợ HƯ? Nó đâu giống với scan trong Hãng...
Thế bác biết ai hoặc chỗ nào tìm đc cái sợi nối đồng bộ thông tin dành cho xe ko có cổng OBD 2 để gắn Hud chỉ e với,e xe cỏ,khoái vụ này lắm mà ra mấy Bác chuyên gắn Hud thì bảo bó tay khi xe ko có cổng OBD,e vào hãng Ford PQ hỏi thì mấy a bảo ko nên đụng vào ECU,gắn bậy bạ có hư hỏng gì sửa chữa tốn kém,vì đang bình thường,đem mổ não ra nhét cái đầu đọc vào moi thông tin như kiểu học lớp mấy,trình độ thế nào,năm lớp 1 học ở đâu,lạng quạng thì vào Nhiệt Đới ngay,mà lại ko 100% quay về hiện trạng ban đầu.

• Like
Reactions: Drago_sea
Hạng D
30/12/12
1.622
767
113
43
Mấy ông trong Hãng chỉ giỏi ...Phán...
Em nói thật, nhìu ông còn ko biết HUD là gì!!!
HUD chẳng qua là phương tiện hiển thị thông số từ xe...như lcd của máy tính vậy thôi...nên có khi cùng cổng obd2 nhưng ko phải thông số nào HUD cũng hiển được...như Mondeo của em, ko hiển thị nhiệt độ làm mát, góc mở bướm ga...
Còn vụ dây nối thì tụi nước ngoài có, bác tìm trang tương ứng voi dòng xe bác...ở Vịt theo em bít thì ko vì bon Buôn ko nhập về vì ko sinh giá trị thặng dư...

Hạng B2
2/5/07
445
102
43
52
Saigon
Em nhớ không lầm thì cổng OBD của Laser nằm trong capô trước, sát kính lái bên tài.

Hạng C
2/2/09
616
36
28

HUD thì không can thiêp vào ECU, lấy thông tin từ ECU, nhưng đôi khi cũng phát sinh ra nhiều cái ngoài ý muốn,..VD: sáng đèn check engine, reset lại thì hết, nhưng ko bít nó bị gì

Hạng D
30/12/12
1.622
767
113
43
HUD thì không can thiêp vào ECU, lấy thông tin từ ECU, nhưng đôi khi cũng phát sinh ra nhiều cái ngoài ý muốn,..VD: sáng đèn check engine, reset lại thì hết, nhưng ko bít nó bị gì
Theo nguyên lý thì HUD không là bất kì nguyên nhân gì để báo đèn check engine cả...vì nó có can thiệp vào cái gì đâu? từ phần mềm cho đến phần cứng...nhưng cũng có thể như vầy: vd khi cài đặt HUD, ta để chế độ hiển thị luôn sáng (đáng lý tự động tắt khi U< 13,2v...)...lúc này xe sẽ kiệt bình nếu lâu ko đi...:(
Ngoài ra, ta có chỉnh setting sai và loạn cào cào cũng ko thể ảnh hưởng đến xe được!:D

• Like
Reactions: @NuiSam_ChauDoc
Hạng B2
3/12/06
352
60
28
39
Em cũng đi laser như bác chủ. Nghiên cứu vụ HUD này rồi. Laser không có cổng OBD nên kg gắn HuD được. Có 1 loại HUD dành cho xe đời củ cắm vô cổng sacn trong khoang máy nhưng đi dây oải lắm mà tính năng ít nên em khuyên bác chủ đừng xài.
Bác có tablet, cứ tải navier hud về, bật màn hình sáng tối đa, đẻ tablet sát kính lái tối đi cũng pro lắm nha. Có cái tốc độ gps chậm hơn xe khoảng 5km/h.

• Like
Reactions: laple