Hạng B2
4/1/08
441
0
18
48
Em ở Bình Phước có mua lại 1 chiếc xe cũ có hồ sơ gốc tại Sài Gòn. Vậy thủ tục rút hồ sơ như thế nào? Đến thời điểm này thì em và chủ cũ chỉ có giấy tay mua bán thôi, thủ tục rút hồ sơ do bên bán thực hiện nhưng chủ cũ bảo là khi rút hồ sơ phải có mặt em nữa. Nhờ các bác tư vấn dùm.

Hạng D
16/8/07
1.934
683
113
53
RE: Giúp em thủ tục rút hồ sơ !

Cái này tui không biết thiệt. Bác ghé CA Bình Phước có dán các thủ tục để tham khảo thử xem. Tui cũng hay làm vậy cho chắc ăn, lỡ có thay đổi qui định mình còn biết.

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG

Theo Thông tư số 01/2007/TT-BCA-C11 ngày 02 tháng 01 năm 2007 của Bộ Công an quy định như sau:

2. Xe sang tên di chuyển ngoài tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương, giấy tờ cần có:
2.1. Hai giấy khai sang tên di chuyển.
Chủ xe phải tự khai giấy khai sang tên, di chuyển theo đúng mẫu quy định (mẫu số 02 kèm theo Thông tư này).
2.2. Giấy đăng ký xe;
2.3 . Chứng từ mua bán, cho tặng xe theo quy định tại điểm 3.1 mục A phần II Thông tư này.
Phải nộp lại biển số xe; không phải đưa xe đến kiểm tra.

Hạng D
18/12/06
1.692
1.712
113

Bác và bên bán đến phòng tư pháp nơi chủ củ cư trú,tại đó họ chứng thực sự mua bán của 2 bên và hướng dẫn bác wa phòng CSGT (nơi giữ hồ sơ gốc),tại đó họ sẽ
hướng dẫn bác tiếp giấy tờ xin rút hồ sơ (mẫu của họ). Dễ thôi bác ơi,chúc bác mau rút được hồ sơ.

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG

Căn cứ Thông tư số 01/2007/TT-BCA-C11 thì:

1. Chủ cũ khai theo mẫu GIẤY BÁN, CHO, TẶNG XE. Sau đó chủ cũ và chủ mới ra công chứng hoặc phòng tư pháp công chứng việc này (nhớ đem theo giấy đăng ký xe và hồ sơ nguồn gốc xe)>>>> Mẫu này em có.

2. Bác ra Chi cục Thuế khai 2 mẫu TỜ KHAI VÀ THÔNG BÁO NỘP LỆ PHÍ TRƯỚC BẠ, nộp lệ phí và nhận lại 1 tờ khai và 1 hóa đơn đóng tiền (thông thường tại Chi cục Thuế có đại diện của Kho bạc Nhà nước thu lệ phí cho bác), nhớ đem theo giấy đăng ký xe và hồ sơ nguồn gốc xe, bản công chứng mua bán >>>> Mẫu này em có.

3. Bác khai mẫu GIẤY KHAI SANG TÊN, DI CHUYỂN kèm theo tất cả hồ sơ của 2 bước trên đem sang CA tỉnh. Xong chờ bấm biển số và rửa xe :D;)>>>> Mẫu này em cũng có.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
4/1/08
441
0
18
48

Cám ơn các bác nhiều! Nhưng có cần rút hồ sơ không các bác, vì người bán xe cho em làm chung cơ quan với em, nghe nói cứ để biển TP dễ chạy hơn. Các bác thấy thế nào ?

Last edited by a moderator:
Tập Lái
21/9/07
29
11
8
Biên Hòa, Đồng Nai

Trích đoạn: langtu
Em ở Bình Phước có mua lại 1 chiếc xe cũ có hồ sơ gốc tại Sài Gòn. Vậy thủ tục rút hồ sơ như thế nào? Đến thời điểm này thì em và chủ cũ chỉ có giấy tay mua bán thôi, thủ tục rút hồ sơ do bên bán thực hiện nhưng chủ cũ bảo là khi rút hồ sơ phải có mặt em nữa. Nhờ các bác tư vấn dùm.
Em vừa rút hồ sơ chuyển vùng trình tự như sau:
Trước tiên Bác phải hẹn trước với bên bán ngày giờ để gặp ký hợp đồng mua bán. Sau đó Bác cà sẵn 2 bộ số sườn, số máy,tháo cặp bảng số xe để nộp lại cho CA. Khi lên Sài Gòn Bác ghé 282 Nơ Trang Long lấy 2 tờ mẫu khai sang tên di chuyển, gặp bên bán khai đầy đủ vào 2 tờ này, dán bảng cà số sườn, số máy và bên bán ký vào. Tiếp đó 2 bên (mua và bán) ra phòng công chứng làm hợp đồng mua bán.(nhớ cả 2 bên đều phải đem CMND, hộ khẩu, giấy đăng ký xe tất cả đều là bảng chính, để đối chiếu, riêng bên bán nếu đã có gia đình thì phải có thêm giấy kết hôn và phải có mặt cả 2 vợ chồng, nếu chưa có gia đình thì phải có giấy chứng nhận độc thân.)
Sau đó Bác kẹp hợp đồng mua bán, 2 tờ khai sang tên di chuyển, giấy đăng ký xe và cặp bảng số, quay lại 282 Nơ Trang Long nộp vào phòng rút hồ sơ di chuyển, tại đây họ kiểm tra nhận hồ sơ và đưa cho Bác biên nhận hẹn khoảng 1 tuần lên nhận hồ sơ gốc.(nên nhớ phải chính tay Bác nộp hồ sơ thì CA mới nhận)
Nếu Bác hẹn với bên bán sớm và lo đầy đủ những giấy tờ trên thì chỉ mất khoảng nữa buổi là xong.
Chúc Bác sớm rút được hồ sơ xe.

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG

Thế bác whamwaii không làm thủ tục nộp thuế cho Nhà nước à?

Hạng B2
4/1/08
441
0
18
48

Bác phucminh gởi cho em mấy mẫu đó đi, cám ơn nhiều !

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG

Em gửi cho bác bằng cách nào đây???:D:)