Hạng B2
6/12/06
111
1
18
lanbim.page.tl
1) Một lần tui cho một bà cụ quãng 65 - 70 tuổi đi nhờ xe lên Hà nội vì thấy bà cụ mang đồ lỉnh kỉnh đứng đón xe mà tui đi một mình. Cho đồ của cụ vào cốp sau tui cũng không để ý gì. Bà cụ lên HN thăm con gái đẻ ....

Tới HN, qua bến xe Phía Nam, tui mời cụ xuống nói cụ ĐT người nhà ra đón hoặc đi xích lô, tắc xi vv vì tui hông đưa cụ về nhà đựơc, đang lúc tan tầm ... Mở cốp xe lấy đồ cho cụ, thấy hai con gà của cụ ị đầy ra thảm, trứng của cụ vỡ tóe loe ...Bà cụ không biết là tiếc của hay tiếc công cứ khóc (tui xin sửa lại: đúng ra bà cụ chỉ rên rỉ xót xa và rớm nước mắt thôi), nói là chỗ trứng này vợ chồng tui nuôi gà đẻ không ăn, dồn mãi mới được để mang cho cháu.... Mọi người chả hiểu chuyện gì cũng xúm lại xem làm tui phải phân trần ...Đúng lúc đó, báo hại cho tui, là xxx xuất hiện, phạt tui tội đỗ xe nơi cấm đậu (tui nghĩ dừng một tý thôi nên đậu ngoài đường, sát hàng rào bến xe chớ hông vô bến - Các bác có đưa người nha ra bến xe nên chú ý chỗ này). Tui giải thích là cho bà cụ đi nhờ, cụ mang đồ nên tui hông muốn đậu tít dưới kia bắt cụ phải đi bộ xa .... Các chú xxx nhứt định không tha, lằng nhằng cả tiếng đồng hồ rồi "nộp vạ" mới đi được.

2) Chuyện bà cụ tui nghĩ cũng hông sao, chỉ là không may thôi. Chán nhứt là gần đây tui cho mấy đứa SV cùng quê đi nhờ. Ngày xưa thời SV tui rất hay đi nhờ (mà nhiều người hồi đó cũng sẵn lòng cho đi nhờ, không có chuyện cướp giựt như bây giờ mấy) nên nghĩ thương, cho tụi nó đi. Mấy đứa SV mà chả biết lịch sự là gì. Thôi thì chúng không biết phép lịch sự về chỗ ngồi trong xe, cả 3 đứa hai gái một trai chui hết vào băng sau, thì cũng được đi. Chán là lên xe 3 đứa cứ oang oang cái mồm như ở nhà chúng vậy, toàn chuyện rớ rẩn, thời trang thời treo đủ thứ trên đời. Chán hơn nữa là cái thằng cu con với con bé người yêu của nó cứ chớt nhả, chọc nhau, sờ đầu sờ đít nhau như chỗ không người. Con bé ngồi sau tui cứ thỉnh thỏang khoái chí hay mỏi chưn lại đạp vô lưng ghế tui . Đến lúc chúng ăn nói về thầy cô của chúng rất thiếu văn hóa, dù có tui là người lạ, thì tui chán hẳn vì tui cũng là thầy giáo....Chúng cứ thế tra tấn tui. Đến Phủ lý thì tui chịu hết nổi đành lịch sự bảo chúng xuống xe , tui phải vô nhà bạn tui thăm bạn tui ....Ba cái đầu đất sét ấy lại cứ đòi ngồi lại trên xe tui để chờ , chờ vài tiếng cũng được ....

Tui viết bài nầy hông có ý khuyến khích anh em không nên cho người khác đi nhờ. Chỉ là kinh nghiệm của tui thôi, nhưng tui nghĩ là nên ...thận trọng, nhìn kỹ người mình cho đi nhờ là ai, hành lý của họ thế nào vv ... thì hơn.

Last edited by a moderator:
Hạng D
15/10/06
1.832
26
48
3lan
RE: Hai kinh nghiệm cho đi nhờ xe ...

@Lanbim: cái vụ bà cụ em thấy cũng thông cảm cho bác, còn cái vụ mấy đứa SV thì bác cũng nên thông cảm cho bọn trẻ. Trẻ thì hầu như ai cũng sử sự thế cả bác ơi, bác thử nghĩ hồi sv bác có vậy không. Nếu sv mà không quậy thì đâu còn là sv nữa phải không bác. Em còn nhớ cách đây cũng lâu lâu, em bồng bế vợ con vào Nam thăm ông bà nội bằng tàu hoả, cả nhà đang yên lành tự dưng có một đám sv cả trai lẫn gái vào ngồi chung toa, cách không xa , bọn chúng nó đàn hát, nói chuyện, hết dại đến khôn, thằng cu nhà em lúc đó bé lắm, ngủ không yên với bọn này, em tức ứa gan. Nhưng nghĩ lại ngày xưa mình sv cũng thế thôi. Đi đâu cũng thích đàn đúm, nói chuyện ồn ào, cũng hay nói về thầy cô bằng những từ ngữ không được hay ho cho lắm. Sau này ra trường đi làm, bạn bè gặp nhau cũng tưng bừng vui vẻ, nhưng nói đến thầy cô giáo cũ thì lễ phép hơn hồi còn đi học nhiều, không dám dùng từ "ông" hay "bà" mà "thầy cô" đàng hoàng, với một niềm kính trọng tự đáy lòng. Nghĩ lại ngày xưa nói không đúng cũng thấy xấu hổ.
Em hoàn toàn đồng ý với bác Milkyqh là nhiều lúc cho đi nhờ chỉ sợ cái vụ có hàng quốc cấm. Ngay cả đi máy bay cũng vậy, nhiều lúc đi qua chỗ soi hành lí, ai có nhờ mang qua cũng cẩn thận, không khéo mất mạng oan.

Hạng D
29/3/07
1.809
728
113
vnexpress.net

Phương châm hàng đầu : Không quen, không bít, không cho đi nhờ xe

Mình có lòng tốt thì đã đành, nhưng mà thời buổi này nó loạn lắm các bác ạ, thật giả, trắng đen lẫn lộn, khó phân biệt ... cho nên tự bảo vệ mình trước là hay hơn cả

Hạng D
24/11/06
3.931
19.604
113
Vietnam

Em cũng khuyên các bác là đi đường dài thì tuyệt đối không cho đi nhờ xe. Lỡ nó mang Heroin hay là ăn cướp thì hoá ra bác vô tình ....giết mình. Đôi khi cẩn thận như vậy vẫn hơn, dù có vẻ hơi...thô thiển.

VETERAN
15/3/05
731
10
0
Cà Mau

Tui thì nghĩ khác!

Mình cho đi nhờ là bởi cái tâm mình muốn làm 1 việc tốt , phù hợp với luơng tâm mình mong muốn

Chuyện với bà cụ, chỉ cần rút ra 1 kinh nghiệm là nếu lần sau có chở đồ cho ai , cũng nên hỏi kỹ đồ dễ vỡ, dễ hỏng thì mình xếp cẩn thận, nhẹ tay đặng mà tránh hư hỏng cho người ta tội nghiệp

Chuyện thứ 2, nếu dẫn dắt giỏi , chỉ bằng vài câu hỏi, bác hòan tòan chuyển đề tài sang 1 hướng khác và qua câu chuyện mà bác dẫn dắt, có khi bác hiểu thêm khối điều về hành khách đi nhờ cũng như cuộc sống , suy nghĩ hiện tại của họ!. Trong trường hợp khác, bác hòan tòan có thể thẳng thắn dạy cho họ cái lịch sự trong giao tiếp , như vậy rõ ràng hành khách đi nhờ vừa được đi nhờ mà lại vừa được học thêm vài điều bổ ích về giao tiếp

Đức phật giảng " ... quay đầu là bến " mà , vậy nên chăng mình chọn cái bến theo cái tâm của mình , chớ hổng nên vì vài bực mình phiền tóai mà bỏ mất đi cơ hội làm điều thiện . Thiện tâm vốn có sẵn ở trong tâm mỗi người mà!!!

vài dòng mạo muộic cùng bác Lambim và các bác khác

lâu quá mới thấy bác Lanbim ghé qua đây, chẳng hay bác vẫn mạnh giỏi chớ?!

Hạng C
8/2/07
620
11
18
Cao nguyên Buôn Ma Thuột

Theo tôi còn một ý nữa bác lanbim ơi.Cho Đi nhờ là mình làm một việc thiện rồi đó. điều đó ai cũng mong muốn nhất là khi các bác tài chúng ta có điều kiện. Song nghĩ cũng lắm lúc tức ra phết các bác ợ, chẳng hạn khi lên xe chúng nó dẫm bừa, công cả đất, rác...mặc dù mình đã tử tế xuống mở của hướng dẫn bước lên xe. Khi ngồi họ còn thượng cẳng chân mà chân họ có sạch cho cam, nào đất, bùn...cứ thế tống thẳng vào các chỗ không cho phép để chân. Khi tiễn khách xuống xe, về rửa xe mới ấm ức các bác ợ.
Nên theo tôi để đỡ vất vả cho mình trên chuyến hành trình và sau khi về nhà nếu ko quen, ko biết, ko.... cho đi nhờ.

Hạng B2
6/12/06
111
1
18
lanbim.page.tl

Trích đoạn: hailua_dichat

Tui thì nghĩ khác!

Mình cho đi nhờ là bởi cái tâm mình muốn làm 1 việc tốt , phù hợp với luơng tâm mình mong muốn

Chuyện với bà cụ, chỉ cần rút ra 1 kinh nghiệm là nếu lần sau có chở đồ cho ai , cũng nên hỏi kỹ đồ dễ vỡ, dễ hỏng thì mình xếp cẩn thận, nhẹ tay đặng mà tránh hư hỏng cho người ta tội nghiệp

Chuyện thứ 2, nếu dẫn dắt giỏi , chỉ bằng vài câu hỏi, bác hòan tòan chuyển đề tài sang 1 hướng khác và qua câu chuyện mà bác dẫn dắt, có khi bác hiểu thêm khối điều về hành khách đi nhờ cũng như cuộc sống , suy nghĩ hiện tại của họ!. Trong trường hợp khác, bác hòan tòan có thể thẳng thắn dạy cho họ cái lịch sự trong giao tiếp , như vậy rõ ràng hành khách đi nhờ vừa được đi nhờ mà lại vừa được học thêm vài điều bổ ích về giao tiếp

Đức phật giảng " ... quay đầu là bến " mà , vậy nên chăng mình chọn cái bến theo cái tâm của mình , chớ hổng nên vì vài bực mình phiền tóai mà bỏ mất đi cơ hội làm điều thiện . Thiện tâm vốn có sẵn ở trong tâm mỗi người mà!!!

vài dòng mạo muộic cùng bác Lambim và các bác khác

lâu quá mới thấy bác Lanbim ghé qua đây, chẳng hay bác vẫn mạnh giỏi chớ?!

Helo bác Hai lua:

Tui thấy bác hình như muốn ... đi tu thì phải. :D . Thiệt ra thì không ai cho mấy thằng trong cô hồn hay mấy iem trông có vẻ "cave" đi nhờ. Lại càng không ai cho đi nhờ lúc trời tối vvv

Tuy nhiên, theo tui, khi xe mình không có ai, trời đẹp, thuận tiện, thấy có thể giúp ai đó thì cũng nên giúp. - nhất là những người có vẻ gặp khó khăn, hàng xóm cùng muốn lên TP chẳng han. Giúp được, mình cảm thấy cũng vui vui ...

Vụ người ta có đồ, nhất là mấy món gà qúe của hàng xóm là tui, từ đó, từ chối luôn. Xin các pác thịt ra, gói lại kỹ. Đồ dễ vỡ của hàng xóm hay ngừoi quen cũng phải có phương án và cảnh báo trước ...

Duy với mấy đứa SV thì tui bái phục bác. Tui lái xe hông thích chuyện trò mấy, tụi nó cứ nói oang oang làm tui mất tập trung và rất khó chịu, sức mấy mà còn nghĩ tới chuyện ... "dạy dỗ" tụi nó như bác :D .

Mình chỉ cho người ta đi nhờ khi cảm thấy tuyệt đối an toàn và thấy họ cũng thực sự cần thôi. Có điều là hành lý của họ - món gà qúe, súc vật, món dễ vỡ - là tui hông chơi từ khi có bài học đó - kể luôn cả hàng xóm. :D Cám ơn pác Hailua tui khỏe, bị dính vụ 3 đứa SV (chắc người cùng làng tui) dip vô SG mấy tháng trước sau đó ra HN rồi dzìa quê thăm thày u tui, mà đến hôm nay mới kể lại hầu các pác.:D

À mà nhơn tiện pác là O.S.D.P, tui thấy có lần tui đã được ...thăng hạng B1 gì đó. Tui đâu có bị nhắc nhở bao giờ đâu - chớ chưa nói bị bấm lỗ - mà pác tước bằng của tui ??????

Last edited by a moderator:
Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Em thì chỉ thấy một lần chuyện đi nhờ...Xe khách đang trên đường có thầy tu đón: Phụ xe bảo với lái dừng cho thầy đi nhờ, xe chuẩn bị dừng Lái xe bảo phụ xe: Không được lấy tiền của thầy. Thầy lên xe, xe chạy ...:
- Chạy chậm thôi mấy anh.
...............
- Các anh sao không lấy ghế cho mấy người khách kia ngồi, cứ để họ đứng.
................Xe dừng: Mời thấy xuống xe để con còn chạy và lấy ghế.

Hạng C
3/8/05
614
7
18
Hà Nội

Hơ, nghĩa là thầy xuống đường cuốc bộ cho khỏe chân hả bác [:-]