Tập Lái
22/6/19
21
25
16
32
Hành trình Mũi Né - Hà Nội 3 ngày với Mitsubishi Pajero V93 2008

Xin chia sẻ cùng các bác hành trình vội vàng của em. Do công việc nên hè vừa rồi em có chạy từ Mũi Né ra Hà Nội. Hành trình một mình với chiếc Pajero 12 năm tuổi, khi đó cũng chưa có thông tin về cuộc thi này nên em không chụp nhiều ảnh đẹp để khoe các bác.

Tuy nhiên hành trình một mình với hơn 1500 km dọc dải đất hình chứ S cũng có nhiều cảm xúc xin được chia xẻ cùng mọi người. Do đi một mình em quyết định không chạy tối và khá chú ý nghỉ ngơi lấy sức. Hành trình của em bắt đầu từ chiều tối 2/7 đến trưa 5/7.

Bạn đồng hành của em là chiếc Pajero V93 2008 với động cơ xăng 3.0 4x4 bản ngân hàng mạnh mẽ đủ dùng trên mọi cung đường, khung vỏ chắc chắn, khoang nội thất rộng rãi, tuy nhiên còn hơi ồn do là bản thiếu. Nhưng với hành trình dài như này thì thực sự chiếc Pajero là người bạn đồng hành rất đáng tin, suốt hành trình hơn 1500 km trong thời gian ngắn không hề có vấn đề gì kỹ thuật.

Chi tiết hành trình:
  • Phương Tiện: Mitsubishi Pajero V93 2008 - V6 3.0 4x4
  • Chiều 2/7: Mũi Né - Phan Rang: 125 Km
  • Ngày 3/7: Phan Rang - Đà Nẵng: 623 Km
  • Ngày 4/7: Đà Nẵng - Hà Tĩnh: 417 Km
  • Sáng 5/7: Hà Tĩnh - Hà Nội: 360 Km
  • Tổng cung đường: Mũi Né - Hà Nội ~ 1500km với 2,2 triệu tiền xăng

Mũi Né: Kiểm tra thể lực ngựa già 12 tuổi trước chuyến đi xa. Chiếc xe đã có tuổi với hơn 10v km cộng với hành trình một mình nên em khá cần thận trước khi đi xa. Dầu mỡ, các loại nước, phanh, lốp... đều được em kiểm tra, xử lý và bổ xung cẩn thận trước chuyến đi dài

Biển Mũi Né thực sự rất tuyệt vời, tuy nhiên đi một mình nên em cũng không có điều kiện khám phá nhiều. Năm tới sau khi dịch bệnh ổn định em sẽ trở lại nơi đây với đội hình hùng hậu hơn

Đường ven biển Bình Thuận thực sự đẹp mê hồn, những dải cát trắng dài vô tận, bên phải là biển Đông bao la xanh mướt, chỗ nào cũng muốn dừng chụp ảnh nhưng tiếc là đi một mình với lại em cũng không có bàn tay chụp ảnh đẹp.

Vịnh Cam Ranh lúc bình minh. Dừng xe hít thờ không khí trong lành của biển, ngắm nhìn đôi bạn chụp ảnh cưới và ước rằng mình chưa lấy vợ :)D)

Sau bữa cơm trưa tranh thủ nghỉ ngơi lấy sức. Chọn một vị trí đẹp để thư giãn thì tại Sông Cầu, Phú Yên em đã chọn quán nước trên đỉnh đồi nhìn ra vịnh Xuân Đài. Nơi đây từ trên cao nhìn xuống vịnh đẹp tuyệt vời, khung cảnh bao la hùng vĩ. Nếu biết chụp ảnh thì sẽ là nơi check in tuyệt vời trên hành trình Bắc Nam.

Đà Nẵng sáng 4/7. Sau 8 năm em mới có dịp ghé qua nơi đây. Thực sự ngỡ ngàng vì sự phát triển của thành phố

Nhưng cũng đáng buồn vì mê mẩn vẻ đẹp, sự phát triển đẹp đẽ nơi đây. Em đã vi phạm pháp luật về tốc độ khi lái xe và đã được các đồng chí làm nhiệm vụ nhắc nhở.

Hẹn gặp lại và chúc Đà Nẵng thân yêu sớm chiến thắng giặc Covid 19.

Qua đèo Hải Vân, dừng nghỉ giải lao, thưởng thức nước dừa tươi ở Huế.

Quốc lộ 1A đoạn từ Lệ Thủy về Đồng Hới

Em thực sự rất ấn tượng với đoạn từ Lệ Thủy về Đồng Hới này. Suốt quãng đường khoảng 40km chạy giữa các đồi cát trắng, gần như không nhìn thấy nhà cửa, hàng quán nào. Nơi đây thể hiện rõ nét nhất về cái nắng miền Trung. Tuy nhiên chạy xe trên quãng đường này rất thích, rất cảm xúc và rất nắng. Trên hình là em dừng cho xe nghỉ ngơi vì chạy trên quãng đường này sót xe vô cùng.

Bãi biển Đá Nhảy

Quảng Bình có những bãi biển rất đẹp, nhưng tiếc rẳng chưa phát triển về du lịch được nhiều.

Kết thúc hành trình tại Hà Nội, ngựa già của em được đi thay dầu để xương khớp chắc khỏe trơn chu, sẵn sàng cho các hành trình mới.

Cám ơn các bác đã theo dõi !

>>>>>>>>>>>>>>>><<<<<<<<<<<<<<<<<<
Qua cuộc thi “Xe & Những chuyến đi”, Otosaigon cùng Icar Vietnam, Mobile Car Care, Camera 360 DCT Việt Nam, Thiên Minh Autosafety, AutobisTín Mỹ Autofilm sẽ đồng hành cùng các bác trên những cung đường du lịch.

Chỉ cần chia sẻ những hình ảnh đẹp và kỷ niệm khi du lịch trên forum “Xe & Những Chuyến Đi” của diễn đàn Otosaigon.com, các bác sẽ có cơ hội nhận được nhiều quà tặng hấp dẫn và giá trị

Xem chi tiết cuộc thi “Xe & Những chuyến đi 2020” tại đây

>>>>>>>>>>>>>>>>><<<<<<<<<<<<<<<<<<

Last edited by a moderator:
Hạng C
18/4/19
568
433
91
30
con này gì cũng ngon, mỗi tội tháo két đăng kiểm hơi tốn với lại con này CUV chứ không phải SUV

Tập Lái
29/7/20
39
10
8
30
Nao lên từ sedan sang raptor em sẽ cùng vkcon làm một chuyến bắc nam như bác chủ tus @@

• Like
Reactions: xuka668
Hạng C
20/8/07
650
648
93
Sao có thể chạy quảng đuờng dày vậy với 2.2tr hay vậy bác,, 10l/100km thì khó tin ahh nha
Em thấy cũng có lý á bác. Do chạy đường trường nên mức tiêu hao nhiên liệu thấp hơn nhiều so với đi phố hay hỗn hợp ;).

• Like
Reactions: Tuan_AT and xuka668
Hạng F
6/9/18
7.367
16.287
113
35
Em thấy cũng có lý á bác. Do chạy đường trường nên mức tiêu hao nhiên liệu thấp hơn nhiều so với đi phố hay hỗn hợp ;).
Pajero xưa giờ ko có tiết kiệm xăng đâu bác,, V6 mà 3.0 nữa thì còn khó hơn,, xác xe nặng nữa thì dứoi 10l thật sự khó tin

• Like
Reactions: littlegenius