Hạng B2
6/12/06
111
1
18
lanbim.page.tl
Chào các bác !

Lâu quá rùi hôm nay rảnh chút mới vô thăm các các pac, thấy anh em vẫn đông vui, vẫn say sưa lái xe trên OS. Tui lướt quá một vòng, thấy có vụ các bác bàn nhau về Bằng lái quốc tê tui cũng thấy ...ham !

http://www.otosaigon.com/forum/tm.aspx?m=321361

Nếu có ngày nào tui, mới cưỡi trâu hôm nào nay ôm vô lăng lướt qua cánh rừng phong lá đang chuyển sang mầu đỏ, bên cạnh là một iem LL blonde mắt xanh hay một iem LL brunette thì có phải ... tuyệt biết bao?

Ham thì ham nhưng tui cũng hơi sợ vì tui ... nhát bẩm sinh. Nhiều bác đã ở đây đã dạy là nhất quen xe, nhì quen đường, mà mình ra nước ngoài cái gì cũng lạ tuốt (có thẻ chỉ trừ LL? :D) thì kể cũng ... gay ? Hai nữa có thể có những hiểm họa rình rập mà mình chưa biết, chưa lường được. Đề nghị các pac có kinh nghiệm (nhất là các bác định cư lâu năm ở nước ngoài cho tui xin ít kinh nghiệm.

Tui đọc báo có biết một vụ một bác HO mới sang Mẽo, vừa lái xe được mấy hôm bị xxx Mẽo đuổi theo bắt dừng lại, bác ấy dừng lại, đạp cửa chạy ra chạy về phía xxx, vừa chạy vừa hua giấy tờ (không biết có kẹp vài chục USD không? :D) , xxx Mỹ hỏang quá rút súng hô dừng lại. Bác ấy lại càng chạy lại cố giải thích. Thế là xxx Mẽo ...bắn luôn mấy phát vô ngực . Hình như theo luật Mỹ thì phải để tay lên vô lăng, ngồi im đợi xxx đến. (ở ta mà ngồi thế chắc bị thu xe và phạt nặng?)

Gần đây, theo báo chí, cũng có một anh (tui nhớ tên là Hòang) va quyệt với một người ở Cali, người kia báo xxx là anh Hòang bỏ chạy. xxx đuổi theo (không thấy nói là có ra lệnh dừng lại không) và xả súng bắn bể vai. Anh này phải dừng xe, chui ra liền bị xe xxx đang đuổi theo cán luôn, kéo đi một đọan. Bà con VK biểu tình phản đối mãi, không biết cuối cùng thế nào?

xxx của ta có vẻ nương tay với người nước ngoài còn xxxx nước khác thì chưa chắc? Luật đi đường nói chung chắc giống nhau nhưng chắc không hoàn toàn giống. Hai nữa vấn đề phạt xem ra cũng đáng sợ, không như ở ta. Đọc thử một mục "Phạt tội uống rượu lái xe" tui đã thấy chóng cả mặt và bắt đầu thấy...hơi chờn rùi:

Tui xin trích (nguyên văn) một đoạn một ông thầy dạy lái xe cho biết:

"Ở California, bạn sẽ bị tuyên án có tội Say Rượu Lái Xe khi nồng độ rượu trong máu của bạn bằng hoặc cao hơn .08% (8 phần rượu trong 10,000 phần máu - nghe nói tương tương 3 lon bia uống sau 1h - LB). Ðôi khi bạn cũng có thể bị kết tội mặc dầu nồng đô 5 rượu trong máu thấp hơn .08%

Hình phạt:
Giá bạn phải trả cho vài lon bia khi bạn uống, lái xe, bị bắt và tuyên án có tội:

- $480 tiền phạt
- $816 tiền toà
- $156 tiền cảnh sát ( vô sổ bìa đen, chụp hình, lăn tay)
- $687 tiền học (DUI School, 12 tuần, 40 giờ)
- $350 tiền bằng lái giới hạn
- $100 tiền phục hồi bằng lái chính
- $187 tiền kéo xe và giam xe ( có thể lên đến 30 ngày, $60/ngày)
- $100 cho quỹ nạn nhân của Say Rượu Lái Xe
- $50 cho quỹ nghiền rượu
- $3000 tăng giá bảo hiểm (nếu họ còn giữ bạn)
- $2000 luật sư phí (nếu bạn nghĩ rằng bạn cần)
- Từ năm 2002 trở đi, toà sẽ buộc người có tội, sau khi lấy xe về phải trang bị một máy thổi an toàn (ignition interlock), giá khoảng $3000 (Tài xế trước khi nổ máy xe, phải thổi vào máy, nếu không có hơi rượu, máy mới nổ )
- Bằng lái xe bị giớI hạn 3 tháng (chỉ được đi làm và về nhà) hoặc bị treo 6 tháng (1 năm nếu bạn dướI 21 tuổi)
- 40 đến 80 giờ làm việc cộng đồng ( bạn sẽ phải tốn từ 5 cho đến 8 dollars cho mỗi giờ làm việc)
- 48 giờ trong tù County (County jail), (có thể lên đến 3 tháng)
- Tội Say Rượu Lái Xe sẽ ở trong hồ sơ bạn 7 năm
- Tên bạn sẽ ở trong sổ bià đen suốt đời (Criminal Record for life)
- 3 năm tù treo (không được phạm bất cứ một tội gì ngoại trừ vi phạm luật lưu thông) Trên đây chỉ là hình phạt tối thiểu cho một ngườI bị tuyên án có tội Say Rượu Lái Xe vi phạm lần thứ nhất và không gây tai nạn (Misdemeanor DUI, First time offender). Hình phạt thật sự sẽ tuỳ thuộc vào những yếu tố sau:
- Những lần vi phạm trước
- Lái xe 20 miles trên tốc lực hạn định
- Có trẻ em dưới 14 tuổi trong xe
- Nồng độ rượu trong máu cao hơn .2% ".

Cám ơn và chúc các bác vui !

Hạng C
2/10/04
757
10
18
55
BGTVT
RE: Hiểm họa rình rập trên đường thiên lý ở Nước ngoài ???

Mừng sự trở lại của Bác Lanbim
. Bác đang ở nước ngoài hả Bác ?

Hạng B2
6/12/06
111
1
18
lanbim.page.tl

Trích đoạn: amm

Lâu quá mới thấy bác quay lại, trang web của bác thế nào rồi ?

Hello bác amn và bác Kppham:

Cám ơn các bác vẫn nhớ đến tui. Đúng là tui đang lang thang ít ngày ở NN. Tui không thể hồi phục nổi trang Web của tui vì khi tui ra khỏi tổ chức đó (cũng lâu rồi) một thời gian họ xóa. Tui đành lập một trang khác nhưng quả thiệt hơi lu bù thời gian qua nên nhà vẫn trống trơn, mới có vài ba cái chổi cùn rế rách. Nếu rảnh, mời các bác vô qua: http://www.freewebs.com/lanbim/

Chúc các bác vui.

Hạng C
6/3/07
725
15
0
58
HN

Bọn Mỹ nghiêm thật, có thế mới trị được mấy bác tài chạy ẩu. Thảo nào em paris hilton nổi tiếng thế mà vẫn bị phạt 45 ngày tù giam.

Hạng D
15/10/06
1.832
26
48
3lan

Ở USA hình phạt khá nghiêm, ở châu Âu tuy có dễ hơn nhưng cũng chat đối với tài xế ẩu. Sau đây là 1 ít hiểu biết về Balan:
Khi xe bị xxx vịn thì cứ ngồi yên trong xe, 2 tay đặt trên vô lăng, trước đó nên mở cửa kính và tắt máy. XXX đến sẽ giơ tay chào, thông báo tên họ và cấp bậc, nói lí do giữ xe và sẽ đòi xem giấy tờ. Là kiểm tra giao thông thường thì nếu giấy tờ ok sẽ được tha ngay, còn nếu đi sai luật thì xxx sẽ trưng bằng chứng hay nhân chứng nếu có. Tài xế sẽ bị phạt và bị trừ điểm nặng hay nhẹ tùy theo lỗi. khoảng từ 30usd-300usd.
Bằng lái xe mỗi năm có 21 điểm (lưu trong máy tính trung tâm, không phải bấm lỗ như ở nhà mình), trừ hết 21 điểm sẽ phải chờ sang năm, muốn mua thêm điểm thì phải đóng 200usd và 3 tiếng ngồi xem video về an toàn giao thông, lúc đó sẽ được cấp thêm 3 điểm. Tuy nhiên lỗi nặng có thể bị treo bằng 1 năm, nặng hơn như gây tai nạn có thể bị ra toà và bị tước bằng vĩnh viễn, ....
Vụ lái xe mà có uống bia rượu là có thể bị xem là tội phạm hình sự, ngay lập tức có thể bị còng tay và bị giam 24-48 tiếng nếu say quá (dù chưa gây tai nạn). Dân Balan hay gây tai nạn khi lái xe sau khi uống chút chút nên chuyện này xxx làm rất gắt.

Last edited by a moderator: