pmh confirmed
Tập Lái
18/7/22
4
8
3
33
Thân chào các bác OSer,

Đã nhiều lần dự định sẽ viết, sẽ chia sẻ với các bác OSer về hành trình của em trên nước Mỹ nhưng sao lại khó thực hiện. Vì em bận không có thời gian? vì em lười? vì em ngại chia sẻ? Túm lại, vì gì thì cũng là do em :p. Chợt nhớ ra hôm nay là tròn 10 năm ngày em lên máy bay lần đầu đặt chân đến Mỹ, em muốn chia sẻ với các bác về hành trình của mình từ nhiều năm trước. Em không dám hứa sẽ viết nhanh vì có nhiều chi tiết em phải nhớ lại, xâu chuỗi lại cùng với vài chục GB ảnh để sắp xếp lại. Em sẽ cố gắng truyền đạt đến các bác 1 cách chi tiết và khách quan nhất về chuyến đi của mình. Mong các bác đón đọc và cổ vũ.

P/s: Em post song song cả bên diễn đàn otofun, hi vọng topic này sẽ hữu ích cho các bác đang tìm hiểu cho con em du học nói chung, và Hoa Kỳ nói riêng, cũng như cho các bác đang có dự định định cư hoặc tìm hiểu về cuộc sống Hoa Kỳ.
Trân trọng,

pmh confirmed
Tập Lái
18/7/22
4
8
3
33
WELCOME TO AMERICA
Em tới Mỹ theo diện visa trao đổi sinh viên, vừa đi làm thêm vừa học nối tiếp chương trình đang học tại VN. Sau khi hoàn thành thủ tục xin visa và mua vé máy bay, em đi theo tiếng gọi của tình iu đến với nước Mỹ hoa lệ :p. Em lên chuyến bay Hanoi - Taiwan - LAX (Los Angeles)- Orlando dài 26 tiếng vào trưa ngày 20/07/2012. Chưa có kinh nghiệm và cũng lần đầu bay xa như thế này nên em khá lo lắng và hầu như không ngủ đc trong suốt chuyến bay.
Chuyến bay hạ cánh xuống phi trường LAX (1 trong 3 phi trường bận rộn nhất nước Mỹ, là cửa ngõ bờ tây nước Mỹ, đa số các chuyến bay từ châu Á đến Mỹ sẽ layover ở đây trc khi đến điểm đến cuối cùng).
Vừa xuống phi trường tiến hành thủ tục hải quan để nhập cảnh em đã suýt bị trả về địa phương :p số là đồng chí hải quan mắt híp 1 mí sau 1 hồi xem hộ chiếu của em và hỏi 1 số câu hỏi liên quan như: mày vào Mỹ làm gì, ở bang nào, học trường nào, có họ hàng ở Mỹ ko, ở lại bao lâu.. thì ném toẹt cuốn hộ chiếu của em trên bàn kèm 1 câu: GO HOME. em đang hoang mang tột độ ko biết có gì sai sót mà bị từ chối nhập cảnh thì đồng chí hải quan với khuôn mặt rất khó chiu nói luôn: WELCOME to AMERICA. Em mừng quá, nhận lại hộ chiếu và đi thẳng. Sau 1 hồi nghĩ lại thì có lẽ tại trình độ IETLS hạng ruồi 6.0 đc đào tạo tại VN của em làm cho đồng chí hải quan nghe không rõ và khó chịu vì hàng ngày họ phải xử lý rất nhiều cá nhân nhập cảnh. Thằng em của các cụ sau 21 năm nằm trong vòng tay đùm bọc của bố mẹ bước ra biển lớn còn nhiều bỡ ngỡ, thiếu tự tin nên họ càng được thể doạ. Nghĩ lại lúc đó đúng là mặt em sợ cắt ko còn giọt máu vì bị doạ đuổi về nước :)) Nước Mỹ dưới thời Obama đã đón em như thế đấy :D
Hoa Kỳ - Liệu những giấc mơ có trở thành hiện thực?

pmh confirmed
Tập Lái
18/7/22
4
8
3
33
DISNEY INTERNATIONAL COLLEGE PROGRAM
Em xin giới thiệu qua 1 chút về chương trình em tham gia tại Mỹ. Đó là chương trình trao đổi sinh viên (visa type: J1) vừa học vừa thực tập tại Mỹ dành cho sinh viên tại Mỹ và sinh viên quốc tế đang theo học các trường đại học của Mỹ. Cụ thể hơn em được làm việc và học tập tại tổ hợp công viên giải trí và resort lớn nhất thế giới Walt Disney World tại tiểu bang Florida. Thời gian của chương trình là 7 tháng, đi làm 5 ngày có lương và đi học 2 ngày.

Ảnh: Wikipedia

pmh confirmed
Tập Lái
18/7/22
4
8
3
33
WALT DISNEY WORLD
Tổ hợp công viên giải trí và resort Walt Disney World, em gọi tắt: Disney World cho ngắn gọn bắt đầu mở cửa năm 1971 gần thành phố Orlando, tiểu bang Florida. Disney World bao gồm 4 công viên chủ đề, 2 công viên nước, 31 resort và khách sạn trải dài trên diện tích hơn 100km2. Disney World hàng năm thu hút số lượng khách tham quan lớn nhất thế giới với hơn 58 triệu lượt khách. 1 con số hết sức kinh khủng. 1 vài hình ảnh highlight em chụp: