Hạng B2
1/7/07
269
11
18
Kính các bác,

Cuối tuần này em định rong xe đi Cù Lao Giêng chơi. Xin các bác có kinh nghiệm chỉ giáo giúp về các khoản này:
1. Đường đi có OK không? (em hỏi thế vì thấy không có con lươn, lại nghe nói xxx núp lùm bắn tốc độ rất rát). Cần chú ý những đoạn nào nguy hiểm?
2. Các chỗ tham quan cần đến trong vòng 2 ngày T7- CN.

Cảm ơn các bác nhiều lắm. Mong được các bác chỉ vẽ cho tay lái còn non này.

Hạng B2
10/8/11
306
13
18
CHÍNH XÁC BÁC MUỐN ĐỊA ĐIỂM NÀO TRÊN CÙ LAO GIÊNG MÀ NƯỚC ĐANG LÊN CAO BÁC CHỈ PHI HAI BÁNH THUI NHÉ. NẾU BÁC Ở SG XUỐNG THÌ ĐI NGÃ CAO LÃNH OR MỸ THUẬN ĐỀU DC. ĐOẠN TỪ PHÀ CAO LÃNH ĐẾN CHỢ MỚI CÓ NHIỀU ĐOẠN GIỚI HẠN 50KM/H. ĐƯỜNG HẸP NƯỚC NGẬP MỘT SỐ ĐOẠN BÁC PHẢI CHÚ Ý.

Hạng B2
1/7/07
269
11
18
Vậy là mùa này đường còn ngập hả bác? Hay em nên đi xe đò cho lành?

Hạng D
13/1/11
2.367
26.558
113
thành Phiên An - Gia Định
đi xong chưa chủ thớt ?
bữa nay mình mới thấy bài này
có 2 phà để qua Cù lao Giêng (sông Tiền)
- phà 1 : Mỹ Luông - phải tới Chợ Mới mới có đường tới phà này, nhỏ, sông nhỏ (do Cù lao Giêng nằm sát bờ này) - đám Học sinh cấp 3 vẫn qua lại đi học hằng ngày (trên Cù lao Giêng cũng có trường THPT cấp 3 ngon lành 3 lầu)
- phà 2 bự hơn hổng biết tên gì : từ Cao lãnh đi đường 30/4 (QL 30) hướng Hồng Ngự chứng 11km, vừa hết cái cầu nhỏ tên Đạo Nằm, đi tiếp khỏi Doanh trại Bộ đội bên trái, vừa hết cái kho lúa nhà máy gạo bên trái, sát vách nhà máy là đường hẻm ngang 5m nhựa vô bến phà - de từ ngoài đường vô 500m lên phà luôn hoặc đâm đầu lên phà rùi de lên bờ Cù lao Giêng tùy hỉ - chở được 2 cái mẹc 16 chỗ ; đoạn sông chỗ này bự lắm bằng sông chỗ phà Cao lãnh, Mỹ thuận
Cù lao Giêng có Tu viện Chúa Quan Phòng, nhà thờ Cù lao Giêng, nhà thờ Rạch Sâu - tất cả đều xây thời Thuộc địa cuối Thế kỷ 19 lúc các nhà truyền giáo Tây qua với các Xơ Pháp (các Ma Xơ - Ma Soeur)

sorry mình đang online cách SG 140km máy "lạ" nên k có hình mà post
Cù lao Giêng rộng, đường nhựa xe hơi vô tư, có rất nhiều Di tích xưa, phải có mặt trên Cù lao đầu giờ sáng (trễ lắm là 9am) tới 3pm mới tham quan hết
còn nếu chủ thớt đã xong việc rùi thì thôi mình khỏi post :D

Tập Lái
13/11/18
1
0
1
42
Bân ơi.minh muốn đến Tu viện chú quang phòng ở cù lao giêng từ tphcm bằng xe máy hoặc xe đò thi phải đi thế nào vậy? Ở đo có nha trọ k bạn.vì bạn mình la trẻ mồ côi trước đây sống ở tu viện này,được ngươi Pháp nhận nuôi lúc 2 tuổi,gio muốn về tham lại chốn xưa....mà mình cũng k rààh đường lắm.mong chỉ giúp...cám ơn