Hạng B2
25/5/21
129
1.960
93
Hi mấy anh,
Lễ 2/9 này mình dự định đi về Miền Tây du lịch 3 ngày 2 đêm. Củ thể là An Giang và Đồng Tháp. Đây là lần đầu chạy xe về miền tây nên không có rành đường nhờ mấy anh tư vấn và đưa ra kinh nghiệm lưu ý khi chạy về Miền Tây:

1. Cung đường chạy từ Saigon về An Giang (Núi Cấm, Rừng Tràm Trà Sư). Nên đi cung nào cho thuận tiện và cần lưu ý điều gì. Em chạy xe City 5 người.
2. Về An Giang ngoài Rừng Tràm Trà Sư còn chổ nào ăn chơi nữa không?
3. Em định qua đêm ở trên núi cấm. Nếu qua đêm ở đó thì xe oto gửi dưới chân núi cấm và đi cáp treo lên hay sao?
4. Chơi bên An Giang xong em định chạy qua Rừng Tràm Chim bên Đồng Tháp thì có ok không mấy anh.

Đợt này về miền tây toàn đi Núi với Rừng :D Nhờ mấy anh có chổ nào ăn chơi tư vấn thêm.
E cũng lên plan như hình nhờ mấy anh coi qua rồi tư vấn thêm.
Screenshot 2024-08-14 133155.png

Hỏi kinh nghiệm du lịch An Giang - Đồng Tháp
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng B2
25/5/21
129
1.960
93
Em quote lại comment của bác ở bên thread kia
Hi Bác

SG bác đi full 2 cao tốc Trung Lương Mỹ Thuận xuống QL30 đi qua Cầu Cao Lãnh, xuống cầu Vàm Cống đi đường tránh TP Long Xuyên tham quan Núi Cấm hoặc ghé Tri Tôn ăn gà đốt Ô Thum, xong về ghé Trà Sư tham quan chim cò chèo xuồng tay hay đi xuồng máy tùy bác.
Xong về Châu Đốc tham quan Chùa Bà ghé chợ Châu đốc mua khô mắn, qua cầu Châu Đốc qua Đồng Tháp ghé tham quan KDL Cồn én , xong về TP Cao Lãnh tham quan Mộ Cụ Sinh Sắc , ghé khu du lịch Mỹ Phước Thành tham quan ăn uống đồng quê xong về lại Sài Gòn đi đúng 1 vòng tour không nhàm chán
Bên Đồng Tháp có 3 KDL Tràm Chim, Gáo Giồng, Xẻo Quýt mà giống Trà Sư , Trà Sư ok hơn theo quan điểm cá nhân

Bác tham khảo cân đối lịch trình

• Like
Reactions: duckhanh1985
Hạng B2
8/4/19
465
413
66
Hi Bác

lịch trình như Bác đi hơi ngược Cung đường á

Ngày 1 bác nên đi Đồi Tức Dục ăn sáng gà đốt Ô thum xong qua Ba chúc tham quan rồi mới ghé Núi cấm check in ngủ lại trên núi, xe để dưới núi, đi cáp treo lên
Ngày 2 tham quan trên núi tầm 9h qua rừng tràm trà sư ăn trưa đi thuyền vô đài quan sát ăn cho thú vị , tầm 15h di chuyển ( phải qua 1 phà nên city hơi rén tý , qua cầu cao lãnh thì đi hơi xa ) qua rừng Rừng Tràm Chim Tam Nông Đồng Tháp nhận phòng tự do buổi tối ( tối ở tràm chim đồng tháp rất bùn , chỉ ăn nhậu rồi ngủ )
Ngày 3 - 7h tràm chim mở cửa Bác mới tham quan đước ăn trưa Trong đài quan sát luôn xong chở về SG ( chim cò ở tam nông ít hơn ở Trà Sư á )

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
6/2/09
201
676
93
Hi mấy anh,
Lễ 2/9 này mình dự định đi về Miền Tây du lịch 3 ngày 2 đêm. Củ thể là An Giang và Đồng Tháp. Đây là lần đầu chạy xe về miền tây nên không có rành đường nhờ mấy anh tư vấn và đưa ra kinh nghiệm lưu ý khi chạy về Miền Tây:

1. Cung đường chạy từ Saigon về An Giang (Núi Cấm, Rừng Tràm Trà Sư). Nên đi cung nào cho thuận tiện và cần lưu ý điều gì. Em chạy xe City 5 người.
3. Em định qua đêm ở trên núi cấm. Nếu qua đêm ở đó thì xe oto gửi dưới chân núi cấm và đi cáp treo lên hay sao?
4. Chơi bên An Giang xong em định chạy qua Rừng Tràm Chim bên Đồng Tháp thì có ok không mấy anh.

Đợt này về miền tây toàn đi Núi với Rừng :D Nhờ mấy anh có chổ nào ăn chơi tư vấn thêm.
View attachment 3190443
1. Bác bỏ qua "tham quan nhà mồ Ba Chúc": nhà có trẻ em thì ko nên đi, kể cả người lớn cũng ko nên, chỉ nên đọc trên mạng để tìm hiểu thôi.
2. Bác tham khảo thêm bài viết của @Thảo Điền 68 v/v đi Tri Tôn - hồ Tà Pạ để nhét vào cuối ngày 1 hoặc sáng ngày 2.
3. Bên Tức Dụp có gà đốt Ô Thum và bắn súng đạn thật, bác tìm hiểu thêm.
4. Về Đồng Tháp thì cũng đừng đi Tràm Chim, Gáo Giồng gì vì nó cũng như Trà Sư thôi, có thể ghé ngang qua Đồng Tháp thăm mộ cụ Sinh Sắc rồi về SG.
P/S: An Giang thì ăn bò, Đồng Tháp thì chuột, cá.
Có thể thêm vào chương trình thăm cù lao Ông Hổ (AG) để biết thêm về bác Tôn.

Hạng B2
25/5/21
129
1.960
93
Hi Bác

lịch trình như Bác đi hơi ngược Cung đường á

Ngày 1 bác nên đi Đồi Tức Dục ăn sáng gà đốt Ô thum xong qua Ba chúc tham quan rồi mới ghé Núi cấm check in ngủ lại trên núi, xe để dưới núi, đi cáp treo lên
Ngày 2 tham quan trên núi tầm 9h qua rừng tràm trà sư ăn trưa đi thuyền vô đài quan sát ăn cho thú vị , tầm 15h di chuyển ( phải qua 1 phà nên city hơi rén tý , qua cầu cao lãnh thì đi hơi xa ) qua rừng Rừng Tràm Chim Tam Nông Đồng Tháp nhận phòng tự do buổi tối ( tối ở tràm chim đồng tháp rất bùn , chỉ ăn nhậu rồi ngủ )
Ngày 3 - 7h tràm chim mở cửa Bác mới tham quan đước ăn trưa Trong đài quan sát luôn xong chở về SG ( chim cò ở tam nông ít hơn ở Trà Sư á )
dạ cảm ơn Bác. chắc để điều chỉnh lại lịch trình xíu.
Cái phà mà bác nói có phải phà chợ Vàm phải ko Bác?.

Hạng B2
25/5/21
129
1.960
93
1. Bác bỏ qua "tham quan nhà mồ Ba Chúc": nhà có trẻ em thì ko nên đi, kể cả người lớn cũng ko nên, chỉ nên đọc trên mạng để tìm hiểu thôi.
2. Bác tham khảo thêm bài viết của @Thảo Điền 68 v/v đi Tri Tôn - hồ Tà Pạ để nhét vào cuối ngày 1 hoặc sáng ngày 2.
3. Bên Tức Dụp có gà đốt Ô Thum và bắn súng đạn thật, bác tìm hiểu thêm.
4. Về Đồng Tháp thì cũng đừng đi Tràm Chim, Gáo Giồng gì vì nó cũng như Trà Sư thôi, có thể ghé ngang qua Đồng Tháp thăm mộ cụ Sinh Sắc rồi về SG.
P/S: An Giang thì ăn bò, Đồng Tháp thì chuột, cá.
Có thể thêm vào chương trình thăm cù lao Ông Hổ (AG) để biết thêm về bác Tôn.
Cảm ơn bác.
Hôm qua lở cọc khách sạn ở Tràm Chim rồi bác :d Chắc để điều chỉnh lại cái lịch trình tí.
Hôm qua search bài mà ko thấy bài của bác @thảo điền 68 để nay ngâm cứu thêm.
Các ơn các bác nhé.

Hạng C
22/8/16
577
1.132
93
41
Day 1: Xì Gòn - Long Xuyên, chạy đêm tầm 3.5 tiếng.
6g: ăn sáng cơm tấm Cây Điệp (nổi tiếng, có thể kg ngon nhứt LX, dễ tìm, dễ đậu xe).
7g - 10g: khu lưu niệm bác Tôn, cù lao ông Hổ (đi phà, trên sông có bè cá, khá lạ)
10g- 11g30: đi thẳng lên Đồi Tức Dụp, ăn gà trước, tham quan sau.
15g - tối: cáp treo lên núi Cấm + ở. Nếu lên sớm thì có thể tham quan luôn. Nhớ đi lên lầu trên chùa Vạn Linh có cây bồ đề cực đẹp đắp nổi trên tường.
Ăn bánh xèo rau rừng: cũng lạ, bánh xèo có thể kg ngon nhưng rau là rau hái trên rừng.

Day 2:
Ăn sáng và xuống núi; tham quan nếu hôm trước chưa tham quan.
9g - 12g: tham quan rừng tràm Trà Sư. Đặt ăn tại rừng: tép xào, cá lóc nướng, gà hấp lá chúc, khô nhái, cá linh non chiên bột (nếu có). Có thể ăn ít xíu, khi đi khỏi rừng tràm Trà Sư, rẽ trái về hướng Núi Cấm 1 chút có bánh canh Vĩnh Trung của người Khơ-me rất ngon (bánh canh gà, cá, bò, heo..) và món lạp xưởng bò; uống nước thốt nốt lạnh.
13g-14g: đi về hướng Châu Đốc, tham quan miếu Bà chúa xứ Núi Sam (lên lầu bên hông xem các vật phẩm cúng tặng Bà), lăng Thoại Ngọc Hầu (người khai hoang vùng đất An Giang (đối diện miếu Bà).
15 -16g: đi hướng Châu Đốc - qua cầu Châu Đốc sang thị xã Tân Châu - đi phà qua huyện Hồng Ngự - tới Tràm Chim. Ghé chợ Châu Đốc mua bánh bò thốt nốt, me, thốt nốt...
17g: Tràm Chim.

Day 3:
ăn sáng + tham quan Tràm Chim.
Tràm Chim đi về thành phố Cao Lãnh, tham quan Lăng cụ Nguyễn Sinh Sắc. Theo Quốc lộ 30, lên cao tốc Mỹ Thuận - Trung Lương - Sài Gòn.

Hạng B2
14/5/24
104
3.720
93
41
Day 1: Xì Gòn - Long Xuyên, chạy đêm tầm 3.5 tiếng.
6g: ăn sáng cơm tấm Cây Điệp (nổi tiếng, có thể kg ngon nhứt LX, dễ tìm, dễ đậu xe).
7g - 10g: khu lưu niệm bác Tôn, cù lao ông Hổ (đi phà, trên sông có bè cá, khá lạ)
10g- 11g30: đi thẳng lên Đồi Tức Dụp, ăn gà trước, tham quan sau.
15g - tối: cáp treo lên núi Cấm + ở. Nếu lên sớm thì có thể tham quan luôn. Nhớ đi lên lầu trên chùa Vạn Linh có cây bồ đề cực đẹp đắp nổi trên tường.
Ăn bánh xèo rau rừng: cũng lạ, bánh xèo có thể kg ngon nhưng rau là rau hái trên rừng.

Day 2:
Ăn sáng và xuống núi; tham quan nếu hôm trước chưa tham quan.
9g - 12g: tham quan rừng tràm Trà Sư. Đặt ăn tại rừng: tép xào, cá lóc nướng, gà hấp lá chúc, khô nhái, cá linh non chiên bột (nếu có). Có thể ăn ít xíu, khi đi khỏi rừng tràm Trà Sư, rẽ trái về hướng Núi Cấm 1 chút có bánh canh Vĩnh Trung của người Khơ-me rất ngon (bánh canh gà, cá, bò, heo..) và món lạp xưởng bò; uống nước thốt nốt lạnh.
13g-14g: đi về hướng Châu Đốc, tham quan miếu Bà chúa xứ Núi Sam (lên lầu bên hông xem các vật phẩm cúng tặng Bà), lăng Thoại Ngọc Hầu (người khai hoang vùng đất An Giang (đối diện miếu Bà).
15 -16g: đi hướng Châu Đốc - qua cầu Châu Đốc sang thị xã Tân Châu - đi phà qua huyện Hồng Ngự - tới Tràm Chim. Ghé chợ Châu Đốc mua bánh bò thốt nốt, me, thốt nốt...
17g: Tràm Chim.

Day 3:
ăn sáng + tham quan Tràm Chim.
Tràm Chim đi về thành phố Cao Lãnh, tham quan Lăng cụ Nguyễn Sinh Sắc. Theo Quốc lộ 30, lên cao tốc Mỹ Thuận - Trung Lương - Sài Gòn.
Chuẩn. Đóng thớt! :D

• Love
Reactions: 7upchanh
Hạng D
26/3/15
1.421
23.825
113
Hi mấy anh,

View attachment 3190443
View attachment 3190958*Ảnh minh họa

Bác có thể tham khảo post trong link trên của em về Châu Đốc, các điểm ăn uống, tham quan có trong đó cả. Bác lưu ý nếu có đi tuyến tránh TP. Long Xuyên thì để ý các mố cầu (chỗ các cống hộp), cần giảm tốc vì mố cầu rất cao so với mặt đường, có khoản 4-5 cái cống hộp trên tuyến này.

Còn ở Đồng Tháp bác có thể ghé: Làng hoa Sa Đéc, Chùa Sen, Nhà cổ Huỳnh Thủy Lê, các KDL Sinh thái, ăn hủ tiếu Sa Đéc, hủ tiếu bò viên cũng rất ngon.

• Love
Reactions: 7upchanh and badape