Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Hỏi về Kia Sorento 2016 bị rung

Tập Lái
7/7/22
19
10
3
24
Kính chào các bác, em muốn tham khảo ý kiến của các bác trước khi đem ra gara ạ.

Chẳng là con sorento 2016 của em khi để N thì êm nhưng sẽ bị rung khi để số D và đạp phanh, bật điều hòa thì nó sẽ càng rung hơn nữa (hai cái rung này độc lập với nhau luôn, tức là đang để N êm thì bật điều hòa lên sẽ rung bần bật, vào D thì rung thêm nữa), khi chạy thì êm thin thít không còn rung gì nữa nhưng đạp ga mạnh sẽ có tiếng lè xè lè xè, nhả bớt ga là hết, tiếng kêu này chỉ có khi bật điều hòa.

Có bác nào đi qua dòng này hoặc các dòng khác nhưng bị tình trạng tương tự thì cho em tham khảo ý kiến các bác với là xe em bị gì ạ, em cảm ơn các bác!

Hỏi về Kia Sorento 2016 bị rung
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: singapore12
Hạng B2
9/7/09
228
214
43
Biên Hòa - Đồng Nai
Accord mình cũng y chang - vừa chạy vừa rà phanh thì rung bần bật; dừng đèn đỏ toàn phải ve N hoac P; hóng cao nhân chỉ giáo chứ e bị gara lùa gà 4 buji; vê sinh loc gió họng bướm ga; thay nhớt hop số các kiểu mà giờ ngày càng rung mạnh, nhat là lúc buổi sáng, chạy nóng lên chắc cao su chân máy nó dãn ra hay sao ấy đỡ rung hơn

Hạng D
8/4/12
2.335
7.312
113
Cao su chân máy là cái cần kiểm tra đầu tiên.
N ko rung vì máy chạy ko tải, tua thấp chưa đến mức phải rung
Bật điều hòa, tải lớn hơn, bắt đầu rung, bác mở nắp capo lên xem máy nó có rung ko? nếu rung thì chính là mấy cục cao su xệp lép cả rồi
Vào D đi thì tải lớn hơn nữa nên rung hơn nữa là hợp lý thôi.
Tiện thể kiểm tra luôn cao su chân số. Đảm bảo bác thay xong cao su máy, số thì lại êm ru như thuở mới cưới thôi :)

Hạng B1
15/4/17
74
33
18
34
này chắc có thể dây đai bị chùng thôi, chứ không vấn đề gì đâu nếu bác thấy lo thì mang ra hãng cho họ xem

Hạng B2
9/7/09
228
214
43
Biên Hòa - Đồng Nai
Bật điều hòa, tải lớn hơn, bắt đầu rung, bác mở nắp capo lên xem máy nó có rung ko? nếu rung thì chính là mấy cục cao su xệp lép cả rồi
Tiện thể kiểm tra luôn cao su chân số. Đảm bảo bác thay xong cao su máy, số thì lại êm ru như thuở mới cưới thôi :)
Mo capo máy lên thì thấy im thin thít bác ợ, vay khả năng cao su chân hôp số vì khi vào D rà phanh thì rung bần bật

• Like
Reactions: trunghq119
Hạng C
18/3/20
941
909
93
39
KIA không biết bác chạy bao nhiêu chứ nếu tầm từ 20v thì chuẩn bị thay hết dàn cao su là vừa :D

Tập Lái
7/7/22
19
10
3
24
Của em mở capo lên để N thì vẫn im re nhưng sang D là máy nó nhảy giữ lắm, em sẽ đem đi kiểm tra như bác chỉ xem thế nào!

Tập Lái
7/7/22
19
10
3
24
KIA không biết bác chạy bao nhiêu chứ nếu tầm từ 20v thì chuẩn bị thay hết dàn cao su là vừa :D
Dàn cao su như bác nói cụ thể là gì bác nhỉ? Em mới sở hữu xe lần đầu nên không rành lắm, cảm ơn bác!