Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Hỏi về Kia Sorento 2016 bị rung

L_P
Hạng B2
30/12/13
165
109
43
zocin1402 Anh có thay cao su chân máy chưa? Xe mình cũng đang cần thay. Thấy chỗ Kaizen bán cỡ 1.5tr không biết có dùng dc ko nữa

Tập Lái
13/7/23
17
8
3
36
em đào mộ xíu, dạo gần đây con sò của em đi đượ 7v5 cũng bị tình trạng tương tự như chủ top, không biết các bác đã xử lý vấn đề rung như nào ạ? thay cao su chân máy? thay dầu mỡ các loại....

• Haha
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.570
22.076
113
Pháp
em đào mộ xíu, dạo gần đây con sò của em đi đượ 7v5 cũng bị tình trạng tương tự như chủ top, không biết các bác đã xử lý vấn đề rung như nào ạ? thay cao su chân máy? thay dầu mỡ các loại....
Người mình lạnh ...còn run, đừng nói đến xe khi bị lạnh :):):) Nhưng khi nóng nó còn run hay chãy mồ hôi :):):):)

Nói chứ bác đã làm gì khi 75K, ngoại trừ nhớt lọc ..(bình thường)

Tập Lái
13/7/23
17
8
3
36
Người mình lạnh ...còn run, đừng nói đến xe khi bị lạnh :):):) Nhưng khi nóng nó còn run hay chãy mồ hôi :):):):)

Nói chứ bác đã làm gì khi 75K, ngoại trừ nhớt lọc ..(bình thường)
Em vừa làm bảo dưỡng lại các hạn mục dưới đây xong:
1. Thay dầu máy, lọc dầu
2. Thay dầu hộp số tự động
3. Thay dầu trợ lực lái
4. Thay lọc gió động cơ, điều hòa
5. Thay dầu phanh, bảo dưỡng phanh
6. Thay nước làm mát động cơ Aisin
7. Bảo dưỡng phanh 4 bánh, thay dầu phanh
8. Bảo dưỡng máy đề
9. Thông xúc kim phun, vệ sinh bugi, họng ga

Sau khi làm xong thì em thấy xe đi vẫn như cũ, chả khác gì =))

Xe vẫn rung khi dừng đèn đỏ dể số D và giữ phanh, về N thì đỡ hơn.

Xe em cũng hay đi chế độ Eco trong TP nên có vẻ sang số không dược mượt lắm, hay về số lên số hơi gằn.

• Like
Hạng F
29/10/16
11.570
22.076
113
Pháp
Em vừa làm bảo dưỡng lại các hạn mục dưới đây xong:
1. Thay dầu máy, lọc dầu
2. Thay dầu hộp số tự động
3. Thay dầu trợ lực lái
4. Thay lọc gió động cơ, điều hòa
5. Thay dầu phanh, bảo dưỡng phanh
6. Thay nước làm mát động cơ Aisin
7. Bảo dưỡng phanh 4 bánh, thay dầu phanh
8. Bảo dưỡng máy đề
9. Thông xúc kim phun, vệ sinh bugi, họng ga

Sau khi làm xong thì em thấy xe đi vẫn như cũ, chả khác gì =))

Xe vẫn rung khi dừng đèn đỏ dể số D và giữ phanh, về N thì đỡ hơn.

Xe em cũng hay đi chế độ Eco trong TP nên có vẻ sang số không dược mượt lắm, hay về số lên số hơi gằn.

Xin hỏi thêm để biết
2. Thay dầu hộp số, vậy có thay lọc của hộp số hay chỉ thay duy nhất dầu
9. Thông xúc kim phun, vệ sinh bugi, họng ga, vậy có thay bougies hay không

Xin hỏi thêm, bạn có độ gì mà lấy phần điện không ? hiện tượng nầy lạnh hay nóng, hay cả 2
rpm chế độ không tải là bao nhiêu (N và D có đều nhau về tua máy không) , run nhưng có bị tắt máy không, bạn có thử thay ...đổi xăng chưa , cả luôn lọc xăng

Các bác trong ngành kỹ thuật hay xe cộ có thể cho thêm ý kiến, chứ online đoán khó lắm

Tập Lái
13/7/23
17
8
3
36
Xin hỏi thêm để biết
2. Thay dầu hộp số, vậy có thay lọc của hộp số hay chỉ thay duy nhất dầu
9. Thông xúc kim phun, vệ sinh bugi, họng ga, vậy có thay bougies hay không

Xin hỏi thêm, bạn có độ gì mà lấy phần điện không ? hiện tượng nầy lạnh hay nóng, hay cả 2
rpm chế độ không tải là bao nhiêu (N và D có đều nhau về tua máy không) , run nhưng có bị tắt máy không, bạn có thử thay ...đổi xăng chưa , cả luôn lọc xăng

Các bác trong ngành kỹ thuật hay xe cộ có thể cho thêm ý kiến, chứ online đoán khó lắm
Cảm ơn bác đã có những thông tin chia sẻ.

Em xin gửi lại phản hồi như dưới:

2. Thay dầu hộp số, vậy có thay lọc của hộp số hay chỉ thay duy nhất dầu -> Em không thấy có hạng mục thay lọc của hộp số.
9. Thông xúc kim phun, vệ sinh bugi, họng ga, vậy có thay bougies hay không -> bugi theo thợ thì vẫn dùng ok nên không cần phải thay.

rpm chế độ không tải là bao nhiêu (N và D có đều nhau về tua máy không) , run nhưng có bị tắt máy không, bạn có thử thay ...đổi xăng chưa , cả luôn lọc xăng -> Về phần điện em có độ: Cam 360, cốp điện, màn android
Khi N & D thường vòng tua khoảng ~1000 (khoảng 8-900)
Máy rung, không tự tắt máy bao giờ
Xăng em vẫn đổ Ron 95 tại cây xăng của Petrolimex nên chắc không vấn đề -> Lọc Nhiên Liệu Xăng em chưa thay.

Các hạng mục bên trên đều do gara tư vấn, em cũng chỉ mang xe ra nói tình trạng và báo họ bd cấp 8v luôn và họ nói chỉ cần làm thế.
Về xe thì em cũng chưa xử lý phần Gầm & Chân máy nên chưa rõ đây có phải nguyên nhân ảnh hưởng chính không.

• Like
Hạng F
29/10/16
11.570
22.076
113
Pháp
Cảm ơn bác đã có những thông tin chia sẻ.

Em xin gửi lại phản hồi như dưới:

2. Thay dầu hộp số, vậy có thay lọc của hộp số hay chỉ thay duy nhất dầu -> Em không thấy có hạng mục thay lọc của hộp số.
9. Thông xúc kim phun, vệ sinh bugi, họng ga, vậy có thay bougies hay không -> bugi theo thợ thì vẫn dùng ok nên không cần phải thay.

rpm chế độ không tải là bao nhiêu (N và D có đều nhau về tua máy không) , run nhưng có bị tắt máy không, bạn có thử thay ...đổi xăng chưa , cả luôn lọc xăng -> Về phần điện em có độ: Cam 360, cốp điện, màn android
Khi N & D thường vòng tua khoảng ~1000 (khoảng 8-900)
Máy rung, không tự tắt máy bao giờ
Xăng em vẫn đổ Ron 95 tại cây xăng của Petrolimex nên chắc không vấn đề -> Lọc Nhiên Liệu Xăng em chưa thay.

Các hạng mục bên trên đều do gara tư vấn, em cũng chỉ mang xe ra nói tình trạng và báo họ bd cấp 8v luôn và họ nói chỉ cần làm thế.
Về xe thì em cũng chưa xử lý phần Gầm & Chân máy nên chưa rõ đây có phải nguyên nhân ảnh hưởng chính không.
Theo em thì
-Có thể là cao su chân máy

Khi bạn để N ...đạp thắng để D thì vòng tua có giảm hay không ? nếu có thì giảm nhiều hay ít

Nhưng tiện thể thì bác chịu khó dùm vào lần sau , muốn giử xe tốt
A-lúc thay nhớt (tất cả không chỉ là nhớt máy) mà thay luôn lọc nhớt hộp số
B-Nên kiểm tra và thay Bougies vì 75K thì tôi thấy quá nhiều, mặc dầu nổ máy, nhưng trung bình cở 20K là thay

C-Về chế độ... điện thì bàn sau vậy :):):)

• Like
Reactions: bodau
Tập Lái
13/7/23
17
8
3
36
Theo em thì

Khi bạn để N ...đạp thắng để D thì vòng tua có giảm hay không ? nếu có thì giảm nhiều hay ít

B-Nên kiểm tra và thay Bougies vì 75K thì tôi thấy quá nhiều, mặc dầu nổ máy, nhưng trung bình cở 20K là thay

Cảm ơn bác, phần số chuyển từ N sang D khi phanh thì vòng tua sẽ tăng và ngược lại.
Bugi chắc em bảo dưỡng 8v sẽ thay luôn 1 thể.
Em mang ra hãng cuối tuần đông quá họ chưa kiểm tra được, trong tuần này rảnh lúc nào e mang ra lại xem sau ạ. cảm ơn bác đã trao đổi thông tin.

Tập Lái
13/7/23
17
8
3
36
Theo em thì

Nay em vào Kia kiểm tra xe có gặp cậu kỹ thuật tư vấn cũng nhiệt tình.

Xe em chỉ yêu cầu kiểm tra xem rung giật và check xem có phải thay cao su chân máy không, cậu kt nói một hồi về kỹ thuật nó thay thì cũng được nhưng tỷ lệ giảm rung giật không đáng bao nhiêu. Nó còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố như: bugi, cổ hút, kim phun, lọc xăng... Em thấy bugi thì cũng đúng vì lần bảo dưỡng cách đây hơn 2 tuần em chưa thay mà chỉ có vệ sinh mấy cái cổ hút và kim phun.

Vậy là em chốt làm luôn lại: Thay 4 bugi, thay lọc xăng (lọc dưới hàng ghế 2), vệ sinh lại kim phun và cổ hút luôn (vì chân ga đạp nặng, em sợ gara trước làm ẩu).

Có thêm vấn đề nghe tiếng lào xào khi mở điều hòa ở mỗi lầm mớm ga tăng tốc -> cu em KT đoán là do hở, đúng là khi mở tấm che dưới chân phanh ra thì thấy có 1 cái lỗ, mấy ông lắp cam 360 luồn dây qua gương lười ko cho chui qua mà lại cậy cả cái cao su ra rồi không lắp lại dẫn tới tiếng lao xao vào trong khoang lái. Lắp lại phát xe hết luôn tiếng =)) (cậu em này sau em gửi chút cafe riêng cảm ơn) vì riêng khoản này em nghĩ gặp thợ không biết thì có mà lại đủ thứ...

Quay lại vấn đề, sau khi thay các phần ở trên xe khi đề nổ để ở D giữ Phanh đã giảm rõ rệt độ rung, vẫn còn rung nhè nhẹ nhưng cảm nhận đã thấy khác biệt hoàn toàn khi đóng mở điều hòa.

Em nghĩ vấn đề rung máy phụ thuộc khá nhiều yếu tố như trên, và nhất là xe cũ thì tỷ lệ này lại càng tăng so với xe mới nên cắc phải thay từ từ mới có thể tìm lại sự em ái cho em vợ 2 gần 10 năm tuổi này.

Dưới đây là chi phí cho việc thay chiều nay của em, có mấy cái dung dịch vệ sinh em không để ý đúng ra ko cần vì lần nào bd cũng dùng rồi, tiền tự nhiên lại mất ~1 củ :( hiz

Hỏi về Kia Sorento 2016 bị rung

• Like
Hạng F
29/10/16
11.570
22.076
113
Pháp
Nay em vào Kia kiểm tra xe có gặp cậu kỹ thuật tư vấn cũng nhiệt tình.

Xe em chỉ yêu cầu kiểm tra xem rung giật và check xem có phải thay cao su chân máy không, cậu kt nói một hồi về kỹ thuật nó thay thì cũng được nhưng tỷ lệ giảm rung giật không đáng bao nhiêu. Nó còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố như: bugi, cổ hút, kim phun, lọc xăng... Em thấy bugi thì cũng đúng vì lần bảo dưỡng cách đây hơn 2 tuần em chưa thay mà chỉ có vệ sinh mấy cái cổ hút và kim phun.

Vậy là em chốt làm luôn lại: Thay 4 bugi, thay lọc xăng (lọc dưới hàng ghế 2), vệ sinh lại kim phun và cổ hút luôn (vì chân ga đạp nặng, em sợ gara trước làm ẩu).

Có thêm vấn đề nghe tiếng lào xào khi mở điều hòa ở mỗi lầm mớm ga tăng tốc -> cu em KT đoán là do hở, đúng là khi mở tấm che dưới chân phanh ra thì thấy có 1 cái lỗ, mấy ông lắp cam 360 luồn dây qua gương lười ko cho chui qua mà lại cậy cả cái cao su ra rồi không lắp lại dẫn tới tiếng lao xao vào trong khoang lái. Lắp lại phát xe hết luôn tiếng =)) (cậu em này sau em gửi chút cafe riêng cảm ơn) vì riêng khoản này em nghĩ gặp thợ không biết thì có mà lại đủ thứ...

Quay lại vấn đề, sau khi thay các phần ở trên xe khi đề nổ để ở D giữ Phanh đã giảm rõ rệt độ rung, vẫn còn rung nhè nhẹ nhưng cảm nhận đã thấy khác biệt hoàn toàn khi đóng mở điều hòa.

Em nghĩ vấn đề rung máy phụ thuộc khá nhiều yếu tố như trên, và nhất là xe cũ thì tỷ lệ này lại càng tăng so với xe mới nên cắc phải thay từ từ mới có thể tìm lại sự em ái cho em vợ 2 gần 10 năm tuổi này.

Dưới đây là chi phí cho việc thay chiều nay của em, có mấy cái dung dịch vệ sinh em không để ý đúng ra ko cần vì lần nào bd cũng dùng rồi, tiền tự nhiên lại mất ~1 củ :( hiz

View attachment 3052614
Do đó em không thích độ trên xe khi mua. trừ xe mua lại thì chịu
Nhưng khi mua xe mới thì nên chọn lựa những gì mình cần thiết
Về vấn đề lọc xăng (chính hãng) các bác có quyền ...gắn thêm lọc thứ 2 trước khi được đưa vào buồn đốt (cái nầy nên độ, nhất là ở VN)

• Like
Reactions: bodau