Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Hỏi về O/D OFF trên Escape

Hạng C
22/3/15
927
2.255
93
Các bác cho em hỏi cái nút này là thế nào. Em đọc hướng dẫn mà vẫn chưa hiểu lắm.
Bình thường thì cái đèn [O/D OFF] trên taplo luôn tắt khi khởi động máy. Chỉ khi ấn thì cái đèn đó mới sáng.
Vậy khi đèn sáng thì chế độ Over Drive (O/D) đang hoạt động hay đang chạy ở chế độ bình thường?

Hạng C
22/3/15
927
2.255
93
Em đã tự tra và hiểu thế này.
O/D viết tắt của Over Drive có nghĩa là cấp số cuối cùng trong dải hộp số, kể cả số tay hay số tự động.
Với Escape, hộp số tự động 4 cấp, thì O/D là chỉ số 4 trong hộp số.
Khi ấn nút [O/D OFF] trên cần số và đèn [O/D OFF] trên taplo sáng thì xe sẽ bị khống chế không cho lên đến số cuối cùng (Over Drive), cụ thể ở Escape là số 4. Mục đích là để duy trì lực kéo khi kéo xe hay lực phanh bằng hộp số khi đổ dốc. Còn bình thường thì không nên dùng.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
22/10/13
614
301
63
Lúc đèn trên taplo tắt là chạy số D bình thường, khi mình cần vượt xe khác thì bấm 1 cái, lúc này đèn trên taplo sáng (xe tự động về số thấp), vượt xong bấm 1 cái cho đèn trên taplo tắt là về chế độ bình thường của số D.
Bác để ý thế này nhá: Bác chạy tốc độ khoảng 70km/h, Bác bấm cho đèn trên taplo sáng, máy sẽ gồng và gầm to hơn bình thường đấy, đã lắm, hao xăng lắm, hehe, do máy trả về số thấp hơn để tăng tốc vượt mà.

• Like
Reactions: Oldcar_Nam
vkc confirmed
Hạng D
24/9/12
1.846
1.939
113
Em đã tự tra và hiểu thế này.
O/D viết tắt của Over Drive có nghĩa là cấp số cuối cùng trong dải hộp số, kể cả số tay hay số tự động.
Với Escape, hộp số tự động 4 cấp, thì O/D là chỉ số 4 trong hộp số.
Khi ấn nút [O/D OFF] trên cần số và đèn [O/D OFF] trên taplo sáng thì xe sẽ bị khống chế không cho lên đến số cuối cùng (Over Drive), cụ thể ở Escape là số 4. Mục đích là để duy trì lực kéo khi kéo xe hay lực phanh bằng hộp số khi đổ dốc. Còn bình thường thì không nên dùng.

Dễ hiểu là: Khi nhấn nút O/D - Đèn taplo sáng...Lúc đó hộp số chỉ cho chạy từ 1-3 (không cho lên số 4 với ESC).
Chế độ này chỉ dùng khi đi đường đèo thoai thoải, nếu dốc đứng thì phải dùng D1-D2.

Hạng B1
28/10/12
55
11
8
O/D theo em hiểu tính năng kỹ thuật là chạy số 1-3 chứ ko qua 4 và dùng khi vượt x