Tập Lái
21/1/10
27
0
1
55
Hi các bác
Em mới đổi lên xe Grandis, khi sử dụng em thấy hiện tượng thế này.
Khi em dừng xe, tắt máy mà vô lăng không để ngay lại (bánh xe chưa thẳng), chìa khóa vẫn cắm ở ổ khóa khởi động thì vô lăng như bị khóa cứng lại, không thể quay trở lại cho thẳng. Bắt buộc phải nổ máy thì vô lăng mới quay được. hoặc khi dừng về P, mà vô lăng để không ngay, thì khi chuyển sang số D, cần số rất nặng, cứng ngắc, phải đè mạnh tay mới vào số được.
Có lần em đi vá vỏ trước, khi dừng xe, vô lăng đánh sang trái để bánh quay ra cho thợ tìm vết đinh, khi đó em không rút chìa khóa ra, mà chỉ tắt máy. Đến lúc muốn nổ máy thì chìa khóa cứng ngắc, vô lăng cũng cứng ngắc luôn, không thể mở khóa đề mày. Thế là em phải nhờ thợ kích đầu xe lên cho bánh bổng lên để quay vô lăng lại cho thẳng, thì mới mở khóa đề máy nổ được. Thế là bị sao các bác, lỡ mà đi xa, bị hiện tượng đấy thì căng nhỉ.
Em kinh nghiệm còn ít, các bác giải thích, khai sáng cho em với.

Hạng F
9/8/09
6.395
70.651
113
TFC
xaydungquocgia.com
Gr có khóa vô lăng mà bác, khi tắt máy mà bác đánh vô lăng được thì bác là Lý Đực rồi:D.
Còn trường hợp cuối thì em chắc là bác quên trả số về P, khi tắt máy mà ko trả về P thì ko thể đề máy được.

Hạng B2
12/11/11
298
23
18
42
Tân Bình -HCM
HaiDangQuang nói:
Hi các bác
Em mới đổi lên xe Grandis, khi sử dụng em thấy hiện tượng thế này.
Khi em dừng xe, tắt máy mà vô lăng không để ngay lại (bánh xe chưa thẳng), chìa khóa vẫn cắm ở ổ khóa khởi động thì vô lăng như bị khóa cứng lại, không thể quay trở lại cho thẳng. Bắt buộc phải nổ máy thì vô lăng mới quay được. hoặc khi dừng về P, mà vô lăng để không ngay, thì khi chuyển sang số D, cần số rất nặng, cứng ngắc, phải đè mạnh tay mới vào số được.
Có lần em đi vá vỏ trước, khi dừng xe, vô lăng đánh sang trái để bánh quay ra cho thợ tìm vết đinh, khi đó em không rút chìa khóa ra, mà chỉ tắt máy. <span style=""color: #ff0000;"">Đến lúc muốn nổ máy thì chìa khóa cứng ngắc, vô lăng cũng cứng ngắc luôn, không thể mở khóa đề mày</span>. Thế là em phải nhờ thợ kích đầu xe lên cho bánh bổng lên để quay vô lăng lại cho thẳng, thì mới mở khóa đề máy nổ được. Thế là bị sao các bác, lỡ mà đi xa, bị hiện tượng đấy thì căng nhỉ.
Em kinh nghiệm còn ít, các bác giải thích, khai sáng cho em với.
Lần sau bác chỉ việc đầy ngược volang (nhích qua hoặc nhích lại) là mở khóa được ah.

Hạng D
2/6/09
1.164
139
63
TPHCM
Bác lắc nhẹ vôlang đồng thời hơi ấn nhẹ chìa khóa vào rồi bật chìa khóa lên là OK thôi Bác!

Hạng B2
6/9/11
372
88
28
Không trả về P thì không rút chìa khóa được cũng như không khởi động được. Đây là tính năng rất hay của Grandis.

Tập Lái
27/11/07
19
1
1
Có mấy kinh nghiệm khi lái Grandis thế này:
1- Tắt máy thì phải về P, vì chỉ khi số ở P thì mới khởi động được máy .
2- Nếu không khởi động được máy (khoá không mở được, vô lăng không xoay được) là do khi đã tắt máy, rút chìa khoá, ta đã dịch chuyển vô lăng (do người mình va chạm lúc lên hoặc xuống xe).
Trong trường hợp này, vừa xoay vô lăng, đồng thời vừa xoay chìa khoá là ok.
3. Khi khởi động máy và sang số, có cảm giác hóc (nặng) khi chuyển từ P là do khi trả cần số về P và tắt máy, xe đã bị chuyển động nhẹ.
rất hay gặp tình trạng này nếu tắt máy ở vị trí xe nằm không bằng phẳng (lên dốc hoặc xuống dốc)

X10
Hạng B1
6/10/07
78
0
0
53
www.otosaigon.com
mai_le_thien nói:
Có mấy kinh nghiệm khi lái Grandis thế này:
1- Tắt máy thì phải về P, vì chỉ khi số ở P thì mới khởi động được máy .
2- Nếu không khởi động được máy (khoá không mở được, vô lăng không xoay được) là do khi đã tắt máy, rút chìa khoá, ta đã dịch chuyển vô lăng (do người mình va chạm lúc lên hoặc xuống xe).
Trong trường hợp này, vừa xoay vô lăng, đồng thời vừa xoay chìa khoá là ok.
3. Khi khởi động máy và sang số, có cảm giác hóc (nặng) khi chuyển từ P là do khi trả cần số về P và tắt máy, xe đã bị chuyển động nhẹ.
rất hay gặp tình trạng này nếu tắt máy ở vị trí xe nằm không bằng phẳng (lên dốc hoặc xuống dốc)

[font="arial,helvetica,sans-serif"]em bo sung chut: Xe Grandis co the khoi dong khi can so o vi tri so P va N[/font]
[font="arial,helvetica,sans-serif"]Chia khoa chi rut ra duoc khi can so o vi tri P.[/font]